Announcement

Collapse
No announcement yet.

น้ำเย็นกว่ามากมั้ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• น้ำเย็นกว่ามากมั้ย

ชุดระบายความร้อนด้วยน้ำ เย็นกว่าซิ้ง มากมั้ยครับ
    ประมานกี่องศา

เทียบระหว่าง tt 745 กับ zalman 9500led

idae ไม่ม่ากหรอกครับ แต่ Full โหลดนี่น้อยกว่ากันเยอะอะ

Comment

idle ครับไม่ใช่ idae

Full load น้ำจะเย็นกว่านะครับแต่ว่าคงไม่ต่างมากนัก(ความคิดผมนะ)

Comment

เย็นกว่าแน่นอน แต่ยุ่งยากกว่าด้วย

Comment

ตอนโหลดจะแตกต่างกันพอควรแต่ถ้าคิดประมาณว่าซิงค์ระดับขั้นไฮเอนด์กับระบบน้ำดีดีกลางๆจะไม่ต่างกันเกินไปครับ

Comment

Originally posted by ผู้มาเยือน View Post
            ชุดระบายความร้อนด้วยน้ำ เย็นกว่าซิ้ง มากมั้ยครับ
            ประมานกี่องศา

เทียบระหว่าง tt 745 กับ zalman 9500led
            ถ้าเทียบกันระหว่าง2ตัวนี้ เท่าที่ทราบต่างกันไม่มากหรอกครับท่าน ประมาณ 1-2องศาC

Comment

Originally posted by caesarean View Post
              ถ้าเทียบกันระหว่าง2ตัวนี้ เท่าที่ทราบต่างกันไม่มากหรอกครับท่าน ประมาณ 1-2องศาC
              เป็นตัว754นิครับถ้าใช้กับlga775ล่ะก็น่าจะเห็นความต่างนะครับ

Comment

หลายคนก็หลายความ(เห็น) ต่างHardware ต่างSoftware ผลที่ได้ก็แตกต่างกันออกไป ส่วนตัวผมเคยใช้มาทั้ง 2 ธาตุ(น้ำ/ลม) ผมว่าแตกต่างกันไม่มากนักถ้าจะต้องอัด Full load กันแบบยาวๆ แต่น้ำจะน่าประทับใจกว่าในเรื่องของการรักษาระดับของ Temp

คือน้ำจะทำได้ละเมียดละมัยกว่า ระดับของ Temp มันจะค่อยๆขึ้นค่อยลง ถ้าวัดด้วยกราฟจะนิ่งกว่าลมมากครับ

คือไม่ค่อยรีบร้อนว่างั้นเถอะ "ใจเย็นเป็นน้ำ" คงเคยได้ยิน.......ใช่มั้ย

ตรงนี้มีแง่คิด

การที่จะหันมาเล่นน้ำจะต้องฉลาดเล่น(ไม่ได้ว่าคือผมโง่มาก่อน)จะต้องให้ความสำคัญกับสิ่งที่แบบลมทำไว้ด้วย ถ้าสังเกตุดูดีๆจะเห็นว่าแบบลมนั้น(โดยเฉพาะ Sink เดิมๆ)ลมจะไม่ได้มีหน้าที่ระบายความร้อนให้กับ Sink ที่ CPU อย่างเดียว ภาคจ่ายไฟเอย/Chipsetเอย ต่างก็ได้รับอานิสงจากพัดลมของSink ที่ CPU ด้วย ดังนั้นการที่จะเอาเค้าออก(แบบลม)เราก็ต้องหาสิ่งที่จะมาทดแทนหน้าที่ของเขาด้วย

เออ....ไม่ต้องนึกภาพตาม(มีมาให้ดู)

หมายเลข 1 คือพัดลมที่ติด(แบบแอบๆ)เข้าไปใหม่เพื่อระบายความร้อนให้กับภาคจ่ายไฟ

หมายเลข 2 คือ Sink ที่ติดเพิ่มเข้าไปเพื่อยกระดับชนชั้นให้กับอุปกรณ์บางตัวของภาคจ่ายไฟที่มันเตี่ยกว่าตัวอื่นเขาไม่ค่อยโดนลมจากทิศทางใหม่ที่มาจากด้านข้าง(ทิศทางเดิมก็คือลมของ Sink-CPU ที่มาจากด้านบน)

หมายเลข 3 คือพัดลมตัวเล็กๆแต่ใจใหญ่ใจถึงคือเปลือยครับ ติดเพิ่มเข้าไปช่วยระบายความร้อนที่ Chipset

*สรุป จะเห็นได้ว่าสิ่งที่ผมได้ติดเพิ่มเข้าไปนั้นก็เพื่อจะทดแทนสิ่งที่แบบลมที่เป็นแบบเดิมๆทำไว้นั่นเอง
                Last edited by ฅนค้นคอม; 25 Oct 2006, 00:08:13.

Comment

ขอแจมครับ

คุณฅนค้นคอม ตอบได้ดีจริงๆ ครับ

เพิ่มเติม คือ จริงๆแล้วการระบายความร้อนเป็นเรื่องเก่าที่พัฒนามาจากรถยนต์ เพราะผมบ้ารถ เลยอ้างอย่างนี้ครับ
                  ตัวอย่าง...รถ porche รุ่นแรกๆ ใช้เครื่องโฟล์คเต่า ซึ่งพัดลมซ่อนอยู่ในโกร่งพัดลม พอพัฒนาจนสุด แรงไม่ได้จากปัญหาความร้อนเครื่องฮีต ก็กลายเป็นเครื่องน้ำ คือหม้อน้ำรถยนต์+พัดลม ซึ่งพัดลมไฟฟ้าจะทำงานเมื่อความร้อนเกินจุดโอเวอร์ฮีตที่กำหนด

หรือ intercool ในเครื่องยนต์ติด turbo (เอาอากาศมากๆ เข้าไปผสมกับฝอยน้ำมันมากๆ และไฟจุดแรงสูง) ก็มีทั้งแบบลมปะทะ-ครีบอากาศ และลมปะทะ-ครีบน้ำ ไม่ได้ใช้พัดลมโดยตรง แต่ใช้ลมปะทะ ช่วยลดอุณหภูมิ และยังช่วยเพิ่มปริมาตรของอากาศสันดาป (ความเย็นอุณหภูมิต่ำ=ความหนาแน่นสูง)

ระบบน้ำจะควบคุมอุณหภูมิได้คงที่กว่าก็จริง เพราะเป็นระบบปิด แต่ก็มีข้อด้อยที่ความร้อนสถิตอยู่นานด้วยเหมือนกันครับ เหมาะกับอุปกรณ์ที่ต้องทำงานในอุณหภูมิคงที่
                  intercool ในรถยนต์ก็เลยนิยม(เกือบ 100% ก็ว่าได้) ใช้แบบอากาศซึ่งสามารถขยายพื้นที่หน้าตัดครีบระบายร้อนให้กว้าง/ยาว และมีหลายชั้น

ซึ่ง...ลมแรงวิ่งเร็ว = พัดลมตัวใหญ่+ครีบระบายความร้อนมาตรฐาน(เสียงดัง)หรือ พัดลมมาตรฐาน+ครีบระบายความร้านพื้นที่ใหญ่(เปลืองพื้นที่)

ขอให้สนุกกับของเล่น และเติมเต็มความรู้ที่แฝงซ่อนไว้ด้วยนะครับผม

Comment

ลุงอ๊อด

แจ่ม มากๆครับ ชัดเจน ผมก็ช่างยนต์อย่างนี้เลยแจ่ม

Comment

เย็นกว่าครับ

Comment

Originally posted by ลุงอ๊อด View Post
                        คุณฅนค้นคอม ตอบได้ดีจริงๆ ครับ

เพิ่มเติม คือ จริงๆแล้วการระบายความร้อนเป็นเรื่องเก่าที่พัฒนามาจากรถยนต์ เพราะผมบ้ารถ เลยอ้างอย่างนี้ครับ
                        ตัวอย่าง...รถ porche รุ่นแรกๆ ใช้เครื่องโฟล์คเต่า ซึ่งพัดลมซ่อนอยู่ในโกร่งพัดลม พอพัฒนาจนสุด แรงไม่ได้จากปัญหาความร้อนเครื่องฮีต ก็กลายเป็นเครื่องน้ำ คือหม้อน้ำรถยนต์+พัดลม ซึ่งพัดลมไฟฟ้าจะทำงานเมื่อความร้อนเกินจุดโอเวอร์ฮีตที่กำหนด

หรือ intercool ในเครื่องยนต์ติด turbo (เอาอากาศมากๆ เข้าไปผสมกับฝอยน้ำมันมากๆ และไฟจุดแรงสูง) ก็มีทั้งแบบลมปะทะ-ครีบอากาศ และลมปะทะ-ครีบน้ำ ไม่ได้ใช้พัดลมโดยตรง แต่ใช้ลมปะทะ ช่วยลดอุณหภูมิ และยังช่วยเพิ่มปริมาตรของอากาศสันดาป (ความเย็นอุณหภูมิต่ำ=ความหนาแน่นสูง)

ระบบน้ำจะควบคุมอุณหภูมิได้คงที่กว่าก็จริง เพราะเป็นระบบปิด แต่ก็มีข้อด้อยที่ความร้อนสถิตอยู่นานด้วยเหมือนกันครับ เหมาะกับอุปกรณ์ที่ต้องทำงานในอุณหภูมิคงที่
                        intercool ในรถยนต์ก็เลยนิยม(เกือบ 100% ก็ว่าได้) ใช้แบบอากาศซึ่งสามารถขยายพื้นที่หน้าตัดครีบระบายร้อนให้กว้าง/ยาว และมีหลายชั้น

ซึ่ง...ลมแรงวิ่งเร็ว = พัดลมตัวใหญ่+ครีบระบายความร้อนมาตรฐาน(เสียงดัง)หรือ พัดลมมาตรฐาน+ครีบระบายความร้านพื้นที่ใหญ่(เปลืองพื้นที่)

ขอให้สนุกกับของเล่น และเติมเต็มความรู้ที่แฝงซ่อนไว้ด้วยนะครับผม
                        เยี่ยมเลยครับ เห็นด้วยเลย ไม่ทราบอุณหภูมิเครื่องยนต็ และน้ำในระบบหม้อน้ำนี่กี่องศาครับ ผมกำลังคิดเรื่องคูลแลนหม้อน้ำรถยนต็ที่เอามาใส่คอมพ์ น้ำยาคูลแลนด์บางรุ่นเห็นเขียนว่าช่วยเรื่องระบายความร้อนหม้อน้ำด้วย นอกจากป้องกันตะกรันแล้ว
                        ก็เลยอยากทราบว่า จุดทำงานที่เหมาะสมของน้ำยาคูลแลนด์รถยนต์นี่ซักกี่องศาครับ

Comment

ไม่เคยใช้น้ำเลย ใช้แต่แบบซิงค์ครับ บล๊อกน้ำมันแพง
                          P4 3.0 630 ครับ ไม่ได้คล็อก

Comment

AC 7 PRO 1350 ฿
                            idle 30-35
                            Full load 45-55
                            ถ้าคล๊อก 3.3 อุณหภูมิ เพิ่ม 2-3 c ครับ

Comment

ตัวนี้ครับ

ในเครื่องครับ

Comment

Working...
                              X