overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: การเป็นเวปมาสเตอร์ ต้องใช้ความรู้เรื่องใดบ้างคับ

OverclockZone Member aunj's Avatar
    @ Thai Samsung เครือสหพัฒน์

Default การเป็นเวปมาสเตอร์ ต้องใช้ความรู้เรื่องใดบ้างคับ

การเป็นเวปมาสเตอร์ ต้องใช้ความรู้เรื่องใดบ้างคับ ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำตอบคับ

OverclockZone Member dewiez's Avatar

ก่อนอื่นเลยต้องรู้วิธีการใช้งาน เว็บไซท์ นั้นๆอย่างถี่ถ้วนคับ
    ที่เหลือรอท่านอื่นๆคับ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ในทรรศนะของผมก็ ก่อนอื่นต้องรู้เรื่องของเวปที่เราจะเขียนครับ ต่อไปก็ภาษาที่จะใช้เขียนเช่น HTML, PHP, ASP ต่อไปก็ต้องมีความรู้นิดหน่อยด้านการออกแบบ ว่าจะออกยังไงให้เวปออกมาสวย น่าอ่านครับ

OverclockZone Member aunj's Avatar

คับผม มีท่านอื่นอีกป่ะคับ

OverclockZone Member

ตามความเห็นของผมนั้น webmaster = ผู้ดูแลเว็บ..แยกได้
    1.webmaster ระดับ1 จะใช้ของฟรี แบบนี้ไม่เป็นต้องเก่งอะไรมากมาย แต่พอจะมีความรู้เรื่องเว็บไซต์บ้าง เพื่อนำของฟรีมารวมกันให้เป็นเว็บขึ้นมา
    2.webmaster ระดับ2 จะใช้ของฟรี+เสียเงิน แบบนี้อาจต้องรู้เรื่องการแก้ไข code บ้าง เพื่อปรับแต่ง แก้บัก
    3.webmaster ระดับ3 โดยส่วนมากจะเขียนโปรแกรมเอง รู้จัก optimize website ระดับนี้จะสามารถแก้ไขปัญหาและปรับแต่งเว็บได้เอง
    ปล.ความคิดส่วนตัวครับ..ผมยังอยู่ระดับ1 อยู่เลย อิอิ

OverclockZone Member colingpowder's Avatar
    ฉะเชิงเทรา ในห้องรกๆ (รังกระถิด)

ถามกลับก่อนครับ ว่าต้องการ ใช้อะไร ทำเวปครับ
    ถ้า เวปสำเรจรูป ที่ มี ผู้ให้บริการ หลายๆ เจ้าเปิดให้ สมัคร ใช้งานอยุ่ แล้วชื่อเวปเราก็เปน Subdomain อันนั้นเค้าจะมีเมนูอำนวยความสะดวก ช่วยอยู่แล้วครับ ง่ายๆ แค่หาเนื้อหาที่เราต้องกา copy ไป paste และทำลิ้งค์ไปหน้าอื่นๆ เท่านั้นก็ได้แล้ว

ถัดมา
    ถ้าใช้ dreamwever ก็ต้อง ใช้โปรแกรม dreamwever เป็นครับ photoshop ด้วย สำหรับสร้าง Icon / banner /menu ต่างๆ ในเวป
    หรือถ้า แอดว๊าน อีกหน่อยก็ Flash (การสร้างภาพเคลื่อนไหว)
    ส่วนการอัพโหลด ก็ต้องมีความรู้เกี่ยวกับการใช้โปรแกรม FTP ด้วยครับ แล้ะต้องรู้ โครงสร้างด้วย ว่า อะไร ควรจะเก็บอยู่ที่ไหน เช่น ไฟล์ .html / ไฟล์ รูปภาพ / สคริปต่างๆ

สุดท้าย เป็น แบบที่ ต้องมีทุกอย่างมากที่สุด อีกไม่นาน การ ใช้ dreamwever ทำเวป จะถึงทางตัน ตรงที่ เมื่อเจ้าของเวปต้องการ แก้ไข อะไรสักอย่างสมมติเวปมี 100 เพจ ต้องการเปลี่ยนแบนเนอร์หลัก ใหม่ ก็ต้องแก้ทั้งหมด และ อัพโหลดทั้งหมด ซึ่งใช้เวลามาก และทำได้ เฉพาะ เครื่องที่เก็บไฟล์ต่างของเวปไซต์ไว้เท่านั้น

การพัฒนาเวปไซต์ในปัจจุบันแะ้อนาคต จะเปลี่ยนมาเป็น CMS (Content Manager System) การจัดการ ทุดอย่างผ่านเวปเบราเซอร์ สามารถ อัพเดตข้อมูล แก้ไข เนื้อหา และมีระบบ สมาชิก เพิ่มโมดุลต่างๆ ผ่าน คำสั่ง สคริปต์ ที่เราเลือกมาใช้ พัฒนาเวปของเราได้เลย
    ส่วนนี้ก็ต้อง ศึกษาดู ว่า ชอบ ตัวไหน แบบไหนอะครับ ตอนนี้ ที่ไทยพัฒนาเองได้ และ องค์กรณ์ต่างๆ กำลงให้ความสนใจก็คือ Mambo เปน OpenSource ลองเล่นดูก็ได้ครับ ^^

นอกจากนี้ รอท่านอื่นๆ เพิ่มเติมครับ
    Last edited by colingpowder; 3 Sep 2007 at 15:49:34.

โอ่ว ขอคุณมากๆๆ คับท่าน

Bookmarks

Bookmarks