Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีข้อสงสัยในการวางระบบ LAN ดังนี้คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีข้อสงสัยในการวางระบบ LAN ดังนี้คับ

คือผมขอถามแบบเป็นตอนๆไปเลยแล้วกันนะคับ

ผมได้ต่อวง LAN เพื่อแชร์อินเทอร์เน็ต (ดังภาพที่ 1) นี้นะครับ ซึ่งผลก็คือทำงานได้ปกติตัวเน็ตได้แชร์ไปทั้งระบบ

ต่อมาผมเพิ่มเครื่องลูกข่ายเข้าไปบนระบบเดียวกัน (ดังภาพที่ 2) ก็ทำงานได้ไม่มีปัญหา แต่เสียที่หากเครื่องลูกข่ายออนไลน์พร้อมกันจะทำให้แบนวิธของเน็ตไม่พอใช้ พูดง่ายๆว่า มีอาการแลคเกิดขึ้นอย่างชัดเจน

ทีนี้ถ้าผมจะเพิ่มอินเทอร์เน็ตเข้ามาอีก 1 สาย (ตามรูปที่ 3) ไม่ทราบว่าทำได้ไหม? คือผมสงสัยว่าถ้าได้แล้วมันจะเลือกใช้เน็ตตัวไหน เพราะมี router ควบคุมเน็ต 2 ตัวผ่าน switch ไปแชร์บนเครื่อลูกข่าย

รบกวนคำถามด้วยนะครับ พอดีว่ากำลังมีความคิดจะลงเน็ตอีกหนึ่งคู่สาย แต่ว่าจะเพิ่มเน็ตอีกสายนี้ลงในเครือข่ายเดิม ก็เลยยัง งงๆว่ามันจะทำงานยังไง? และทำได้ไหม?

อ่อ สมมติว่าถ้ามันได้นะครับ. แสดงว่าแบบนี้ในกรณีที่เน็ตอีกสาย down ลงไป เน็ตอีกตัวก็สามารถทำงานทดแทนกันได้ทันทีใช่หรือไม่ครับ? ลองตั้งสมติฐานดู งูๆปลาๆรบกวนผู้รู้ด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
    Attached Files

ถ้าเอาแบบไม่ต้องเพิ่มอุปกรณ์ใดๆ อีกเลยก็ใช้วิธีให้ Network ทั้งสองฝั่ง (อ้างอิงรูปที่ 3) ใช้ Internet คนละเส้นไปเลย โดยอาจกำหนดฝั่งขวาเป็น Network 192.168.0.0/24 และฝั่งซ้ายเป็น 192.168.1.0/24 แล้วให้ Client ของแต่ละฝั่งชี้ gateway ไปที่ฝั่งของตัวเอง แต่วิธีนี้มีข้อเสียคือ ถ้า ADSL ของฝั่งใด Down ไป ฝั่งนั้นก็จะใช้งาน Internet ไม่ได้

ถ้าเอาแบบไม่เพิ่มอุปกรณ์อีก และนิยมวิธี Manual ก็ลองใช้วิธี
    - ตั้งให้ Router ทั้งสองเป็น IP เดียวกัน เช่น 192.168.0.1 เหมือนกัน
    - ตั้ง IP ของ Client ให้เป็นวง Network เดียวกัน โดยชี้ gateway เดียวกัน
    - ในสถานการณ์ปกติ (ADSL ทำงานปกติ) ห้ามต่อสายระหว่าง Switch ทั้งสอง และให้ทั้งสองฝั่งออก Internet ของฝั่งตัวเองไป
    - ในสถานการณ์ ADSL ฝั่งใดใช้งานไม่ได้ (รู้ได้โดยการคอยฟังเสียงบ่นจากผู้ใช้งาน เพราะเราไม่เพิ่มอุปกรณ์มาคอย monitor ระบบ ADSL) ให้ย้ายสาย LAN ที่ต่อเข้า Router ฝั่งที่ใช้งานไม่ได้มาเสียบเข้ากับ Switch ของฝั่งที่ใช้งานได้ ในกรณีนี้จะไม่ต้องแก้ไขในส่วน config ของ client เนื่องจากทั้งสองฝั่งใช้ gateway เดียวกัน แล้วเมื่อสถานการณ์กลับมาเป็นปกติ ก็ย้ายสายกลับมาเหมือนเดิม (วิธีนี้เหนื่อยหน่อย)

ส่วนถ้าวิธีการที่น่าจะดีกว่าก็ควรจะมีอุปกรณ์อีกหนึ่งตัวมาวางขวาง Network ทั้งหมด แล้วต่อ router ทั้งสองเข้ากับอุปกรณ์นั้น แล้วทำ Load balance ผมว่าน่าจะเวิร์คกว่า

ท่านอื่นเห็นว่าไงบ้างครับ

Comment

ผมมี solution นี้ครับสนใจ pm ราคาไม่เกินหมื่น

Comment

ทำได้ครับ แค่เซตเกคเวย์ของเครื่องลูกชี้ไปที่ ไอพี ของเราส์เตอร์ ของตัวที่เราจะให้ออกเน็ต (ไอพีของเราส์เตอร์ต้องเซตคนล่ะไอพีนะครับ) ถ้าเน็ตเส้นไหนเสียก็แค่ไปเปลี่ยนเกตเวย์ใหม่ไปตัวที่ใช้ได้แค่นั้นครับ สิวตย์ทั้ง 2 ตัวต้องเชื่อมกันด้วยนะครับ ไม่งั้นจะเล่นเกมแลนกันภายในร้านไม่ได้
        ***ตามความคิดของคุณ Komkit เล่นเกมส์เน็ตได้ แต่จะเล่นแลนกันภายในร้านไม่ได้นะครับผม

Comment

Originally posted by weerappppp View Post
          ทำได้ครับ แค่เซตเกคเวย์ของเครื่องลูกชี้ไปที่ ไอพี ของเราส์เตอร์ ของตัวที่เราจะให้ออกเน็ต (ไอพีของเราส์เตอร์ต้องเซตคนล่ะไอพีนะครับ) ถ้าเน็ตเส้นไหนเสียก็แค่ไปเปลี่ยนเกตเวย์ใหม่ไปตัวที่ใช้ได้แค่นั้นครับ สิวตย์ทั้ง 2 ตัวต้องเชื่อมกันด้วยนะครับ ไม่งั้นจะเล่นเกมแลนกันภายในร้านไม่ได้
          ***ตามความคิดของคุณ Komkit เล่นเกมส์เน็ตได้ แต่จะเล่นแลนกันภายในร้านไม่ได้นะครับผม

อืม ผมลืมนึกถึงเรื่องเกมภายในวง LAN (ปกติเล่นเกมแบบคนเดียว) แต่ว่าการที่ Client ต้องมา set gateway ใหม่นั้น ผมว่ามันไม่เหมาะ อีกอย่างลูกค้าไม่มาทำให้เราหรอก และถ้ามีเครื่องลูกข่ายมาก ก็คงมานั่งเปลี่ยน gateway กันเหนื่อย เว้นแต่ว่าเตรียม script ไว้แล้ว งั้นการทำ Load balance น่าจะดีที่สุด ยืดหยุ่นกว่า เพราะยุ่งกับ client น้อยที่สุด

Comment

อ่อ load balance และการเซตเกทเวย์ ทำไมลืมเรื่องนี้ไปเลย...

ก็ขอขอบคุณ คุณ weerappppp และ คุณ komkit มากๆเลยนะครับที่แนะนำการแก้ปัญหานี้

Comment

Working...
            X