overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: อยากซื้อแรมช่วยแนะนำหน่อยครับ

OverclockZone Member

Default อยากซื้อแรมช่วยแนะนำหน่อยครับ

พอดีผมจะซื้อแรม เอาไว้เล่นเกมน่ะครับ แต่ตัดสินใจไม่ถูกอยู่2ยี่ห้อครับคือ Geil กับ Corsair ครับคือผมไม่เข้าใจรายละเอียดต่างๆของแต่ล่ะรุ่นอ่ะครับ อย่างGeil ก็จะมีUltra และCorsair มีvsกับXMSอยากให้ช่วยอธิบายหน่อยครับครับว่ามันเหมาะสมกับการใช้งานแบบใด ราคาและอยากให้ช่วยแนะนำหน่อยว่าตัวไหนเหมาะกับการเล่นเกมอ่ะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

SpiderZx
    Guest

GeIL แบ่งเป็น 3 รุ่น คือ value กล่องแดง ซิงค์สีเงิน , Ultra กล่องสีน้ำตาล ซิงค์ส้ม, Plus กล่องและซิงค์เหมือนตัว ultra

ตัว value มีสเปคเหมือนๆกับตลาดทั่วไป ตัว ultra จะแรงกว่า โอได้เยอะกว่าตัว value ตัว Plus จะแรงที่สุด เร็วที่สุดมีความเร็วมากกว่าทุกตัวในคล๊อกเท่ากัน

ราคาไปดูที่เวปเซฟเวย์
    http://www.savewaytech.com/index.php...=96&Itemid=119

SpiderZx
    Guest

Cosair แบ่งเป็น 3 กลุ่ม Value Select, XMS, DOMINATOR

Value Select เน้นที่ราคา ความเร็วระดับพื้นๆ 533, 667 ไม่มีตัวฮิทซิ้งค์ระบายความร้อน
    XMS เน้นที่ประสิทธิภาพที่เร็วขึ้น มีความเร็วระดับสูงกว่า Value Select มีตัวระบายความร้อน
    DOMINATOR เน้นดูหรูหรา ราคาแพง

ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้ดีๆเพิ่มมาแล้ว

OverclockZone Member My Name Ki's Avatar

ผมแนะนำครับ จากความชอบส่วนตัว
    Geil BackDragon 800 1Gx2 แถว CL 4-4-4-12 (อันนี้ค่าความหน่วงเวลาในหน่วยความจำ ยิ่งน้อยยิ่งดีี)
    รุ่นนี้ดีต้องที่เป็น Ram 8 Layer ไม่ต้องมีซิงค์แรมระบายความร้อนเพราะไม่ร้อน แถม Ram สวย สีดำ มีตามังกรไฟ led ด้วยครับ

เอ่อ งั้นผมถามอะไรต่ออีกหน่อยน่ะครับ ถ้าจะดูว่าแรมอันไหนใช้งานได้เร็วกว่าให้ดูที่ค่าCLน้อยๆหรือค่าสัญญาณนาฬิกาครับ

OverclockZone Member My Name Ki's Avatar

แรมจะมีค่า 533MHz 667MHz 800MHz และก็มีไปถึงปัจจุบัน 1333MHz ค่านี้ยิ่งมากยิ่งเร็ว แต่ต้องดูระบบคุณด้วยว่ารับได้สูงสุดที่ค่าใหน

ส่วนค่า CL ยิ่งน้อยยิ่งดีครับ เพราะยิ่งเวลาน้อยหมายถึงเวลาในการหน่วงข้อมูลในแรมน้อยจะทำให้แรมส่งข้อมูลได้เร็วครับ

สรุป MHz ยิ่งมากยิ่งเร็ว(ดูระบบรองรับหรือไม่ด้วย) CL ยิ่งน้อยยิ่งดี

ขอบคุณสำหรับความเห็นมากครับ

ขออีกข้อน่ะครับ Geil BackDragon ต่างกับพวกรุ่น Ultra กับรุ่น Plus อย่างไรครับ

OverclockZone Member Alatal2iel's Avatar

Blackdragon คือรุ่น Ultra เวอร์ชั่นใหม่

ผมแนะนำว่า ถ้าไม่ oc ใช้แบบพวก value เถอะ เพราะรู้สึกถึงความแตกต่างไม่ได้เลย

รุ่น Geil BlackDragon
    เป็นรุ่นที่มี 8 layer ตัวแรมจึงไม่ร้อน ทำใไ้ไม่มีซิงค์ระบายความร้อน

รุ่น Geil Ultra
    จะเป็นแบบ 6 layer ร้อนแต่ก็มีซิงค์ระบายความร้อนติดมาให้เรียบร้อยครับ รุ่น Ultra ทำ Overclock ได้ดีครับ

รุ่น PLUS หรือชื่อเต็ม Ultra PLUS (ultra performance , supreme quality!)
    จะเป็นแบบ 6 layer ร้อนแต่ก็มีซิงค์ระบายความร้อนติดมาให้เรียบร้อย เหมือนรุ่น Ultra ปกติ แต่จะทำงานได้ดี เร็วและเสถียรกว่าทุกรุ่นครับ ราคาก็เลยแพงแบบก้าวกระโดดครับ

อันนี้เว็ป ดูราคาครับ
    http://www.savewaytech.com/index.php...=96&Itemid=119

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ROX อิอิ

อันนี้บอร์ดเก่าที่ลงเรื่อง Gile BlackDragon ครับ
    http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=89197

wikorn RAM ยี้ห้อ ROX ก็ดีครับ อิอิ ถูกดี ราคาถูกใจ อิอิ

Bookmarks

Bookmarks