Announcement

Collapse
No announcement yet.

พวกท่าน set bios อะไรกันบ้างคับหลังประกอบเสร็จ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พวกท่าน set bios อะไรกันบ้างคับหลังประกอบเสร็จ

หวัดดีคับ คือผมจะประกอบเครื่องใหม่แล้วได้ซื้อหนังสือประกอบคอมมา แต่มีข้อสงสัยนิดนึงคับ คือตอนเซ็ตไบออสหลังจากประกอบคอมเสร็จอ่ะคับ ในหนังสือ มีบอกให้ปรับแค่ 3 ค่าเองครับคือ
    1 ปรับความเร็ว cpu
    2 ปรับความเร็วแรม
    3 ปรับ cl ของแรม
    แล้วค่าอื่นๆๆต้องเซ็ตมั้ยคับ
    เลยอยากถามทุกท่านที่เข้ามาอ่านนะคับ ท่านที่เคยประกอบหรือท่านไหนที่พอรู้ ท่านเซ็ตเยอะมั้ยคับ ส่วนมากท่านเซ็ตอะไรบ้างคับ >>
    หรือผมใช้โหมด load optimize default (โหมดที่เซ็ตให้เองแบบมีประสิทธิภาพ) นี้ดีคับคือผมลองประกอบครั้งแรกนะคับ ช่วงนี้เลยอาจเห็นกระทู้ผมเยอะหน่อยนะคับ

เกือบลืมขออีกข้อนะคับ บอร์ดรุ่นใหม่ (p5b deluxe) เดี๋ยวนี้ต้องลงไดรฟ sata ก่อนมั้ยคับหรือไม่ต้องลงแล้วคับ

ขอบคุนทุกท่านที่เสียสละเวลาจากใจจริงคับ

1 ปรับความเร็ว cpu
    2 ปรับความเร็วแรม
    3 ปรับ cl ของแรม
    ไม่จำเป็นถ้า ไม่ Overclock

Comment

หลังซื้อคอมใหม่ สิ่งที่ผมปรับอย่างแรกเลยคือ

boot sequence ครับ ให้บูตจาก cd-rom เพื่อลงวินโดวส์ก่อน อิอิ
      ลงเสร็จก็ปรับ timing ram แล้วคล็อคไป เอาเท่าที่พอใจ อะไรประมาณนัน

Comment

ขอบคุนคับ แต่ท่านทั้งสองไม่ปรับค่าอะไรเลยหรอคับ

Comment

ใช้ค่ามาตรฐานของมันก็ได้ครับ นอกนั้นก็ปรับ auto ให้หมด

Comment

ที่ท่านข้างบนบอกค่ามาตรฐานนี่คือปรับตรง default ป่าวคับ

Comment

ช่ายแล้ว เก่งๆ แล้วค่อยมาไล่ปรับอีกที ปรับเองตอนนี้เปิดไม่ติดไม่รู้ด้วยนะ

Comment

ขอบคุนคับ

Comment

ผมก็ LOAD DEFAULT SETUP เลยครับ

Comment

Working...
                  X