Announcement

Collapse
No announcement yet.

อุปกรณ์ใช้ทำระบายความร้อยด้วยน้ำ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อุปกรณ์ใช้ทำระบายความร้อยด้วยน้ำ

1.ต้องใช้อะไรบ้าง แล้วหาซื้อได้ที่ไหนครับ
    2.ถ้าเป็นเซ็ตแบบแฮนเมทสำเร็จรูปมีขายไหม
    3.ถ้าเป็นแบบเบรนราคาอยู่ที่เท่าไหร่ครับ

มีตั้งแต่หลักพันจนถึงหลักหมื่นครับ แล้วแต่ความต้องการว่าอยากจะเย็นแค่ไหน หรือสวยอลังการเพียงใด ส่วนแฮนด์เมดไม่รู้คับ แต่ซื้อสำเร็จแบบแยกชิ้นมาประกอบให้ความคุ้มว่าและตรงกับความต้องการได้มากกว่า ^^

Comment

ตามท่าน CBR 150 เลยท่าน

Comment

แผ่นทองแดงที่จะเอามากัดทำเป็น water block นี่มีขายที่ไหนบ้างอ่ะครับ

Comment

เอาทีละข้อน๊า

Q1.ต้องใช้อะไรบ้าง แล้วหาซื้อได้ที่ไหนครับ
          A: ระบบระบายความร้อนด้วยน้ำ ที่ต้องใช้หลักๆ คือ 1 บล๊อค (cpu,vga,nb,etc) 2 หม้อน้ำ ก็มีหลายแบบ ต่างแบบต่างยี่ห้อ ราคาก้ต่างออกไป เริ่มตั้งแต่ หม้อน้ำ รถ มอเตอไซด์ ไปจนถึงหม้อน้ำที่ทำมาใว้ใช้สำหรับ คอมโดยเฉพาะ (ของ TT ก็ถูกหน่อย ของนอกก็แพงหน่อย ขึ้นอยุ่กับ วุตถุดิบในการทำ ด้วย มีตั้งแต่ อลูฯ อลูฯ+ตะกั่ว ทองเหลือง ทองแดง) 3 สายยาง ตามแต่ขนาดที่ต้องการครับ ของนอกก้ใส และนิ่ม แต่แพง ของท่อน้ำไทย ขุ่น และแข็ง แต่ถูก 3 ปั้ม... ปั้มก้มีแช่กับไม่แช่ แบบแช่ก็ถูกหน่อย ประเภทของตุ้ปลา แบบไม่แช่ก็ มีตั้งแต่ ค่อนข้างแพง - แพงมากๆ หมดหล่ะมั้งนึกออกจะมา edit เพิ่ม
          Q2.ถ้าเป็นเซ็ตแบบแฮนเมทสำเร็จรูปมีขายไหม
          A: แฮนเมท สำเร็จรูป... คำถามมันพางงครับ สำเร็จรุปอ่ะมี ที่หาได้บ้านเราก็ ของ TT Gigabyte ของนอก ส่วนมากจะเน้นขายแยกชิ้น มา แบบยกเซท ค่อนข้างแพง ส่วนแฮนเมท เป้น ฟรั่ง ใช้วิธี ซื้อทองแดง มากรึงเอง ต๊าปเกลียว ทำฟิตติ้งเอง อันนั้น สำหรับผม เรียกว่า แฮนเมท
          Q3.ถ้าเป็นแบบเบรนราคาอยู่ที่เท่าไหร่ครับ
          A: แบรน ก้มีทั้ง แบรนเอเซีย แบรนอเมริกา แบรนยุโรป ของเอเซีย ก็ พวก TT GiGabyte Zalman อเมริกา ก็ swiftech D-tek ยุโรป ก็ Alfacool Ek ราคาก็ต่างกันไปตามแหล่งที่หาซื้อครับ
          Last edited by numz; 3 Sep 2007, 19:23:38.

Comment

แผ่นทองแดงหาไม่ยากครับ แต่หาร้านมิลลิ่งฟินนี่สิ ยากว่าอ่ะคับ แล้วไม่ละเอียดเหมือนที่เค้ามีขายกัน ^^
            Attached Files

Comment

Originally posted by CBR150 View Post
              แผ่นทองแดงหาไม่ยากครับ แต่หาร้านมิลลิ่งฟินนี่สิ ยากว่าอ่ะคับ แล้วไม่ละเอียดเหมือนที่เค้ามีขายกัน ^^
              เปลี่ยนใส่ MX2 แล้วนะท่าน ผลปรากฏว่าดีขึ้นเยอะเลย เริ่มรู้ละว่าสงสัยเป็นกะตัวนี้นี่เอง หุหุ

Comment

Working...
              X