Announcement

Collapse
No announcement yet.

มาทะลวง DTS ของ X-Fi XtremeGamer กันเถอะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มาทะลวง DTS ของ X-Fi XtremeGamer กันเถอะครับ

คือกระผมได้ไปเห็นกระทู้หนึ่งจากเว็ปของ Creative forum เขียนโดยคุณ VBKesha
    อ้างว่าสามารถปลดล็อค DTS และ Dobby ในการ์ดรุ่นดังต่อไปนี้ครับ
    1. X-Fi XtremeGamer

2. X-Fi XtremeGamer FPS

3. X-Fi Platinium Champion
    และ
    4. X-Fi Elite Pro (6L)

ซึ่งการ์ดเหล่านี้ไม่มี DTS และ Dobby ให้ปรับใน audio console หน่ะครับผม

ซึ่งพอผมทดองแล้ว ก็ได้ภาพดังที่เห็น

มันมีโผล่มาจริงๆครับ และปรับได้ทุกอย่างเหมือนตัวอื่นๆเป๊ะเลย แต่ไม่แน่ใจว่า ปรับไปมันจะทำงานหรือเปล่า กระผมเองก็มีแต่ลำโพง 2.1 เลยทดลองไม่ได้ดีเท่าที่ควร

จึงใคร่ขอรบกวนทุกท่านที่มีการ์ด 2 รุ่นดังกล่าวช่วยทดสอบหน่อยเถิด หรือท่านใดเคยทดลองแล้วช่วยแจ้งด้วยว่ามันใช้ได้จริงหรือไม่

วิธีก็คือ
    1. ไปโหลดไฟล์นี้มาครับผม จากที่นี่เลย http://vbkesha.prgr.org/X-Fi_DD&DTS_Unlocker.rar
    2. ก็อปไฟล์ DAT ทั้ง 4 อันนี้ไปแปะที่ C:\windows\system32\data ครับผม จะ backup ไว้ก่อนกันเหนียวก็ได้นา
    3. restart เครื่อง 1 รอบ เข้าไปเช็คได้เลยครับว่ามี DTS+Dobby menu โผล่มาหรือเปล่า
    ท่านใดทดลองแล้วให้ผลอย่างไรบอกกันด้วยเน้อ

แจ่มครับ

Comment

ใช้ Xtreme Gamer (ตัวบน)

ปลคลอคได้ ลองกับ Creative Gigawork G500 (5.1 System)

....ปรับๆดู ไม่รู้สึกอะไรเลยอ่ะ หรือว่ามันต้องใช้กับ 7.1 คับ

โหมดอื่นเข้ไาด้ปกติปรับได้ไม่มีปัญหา

Comment

ทำได้แล้วเช่นกัน แต่ไม่รู้ความแตกต่าง เพราะใช้กับ powerDVD ซึ่งมันปรับเป็น_DTSได้ แต่มีคว่มรู้สึกว่า เสียงใสขึ้น
        ปล.ใช้กับ X1300 5.1
        ขอบคุณ คุณเน็ท

Comment

เวลารันไฟล์ที่มี DTS หรือ Dobby มันจะมี logo ขึ้นที่มุมขวาล่างของจอหน่ะครับผม
          เท่าที่ลองกับ PowerDVD ผมก็ว่าเสียงตอนถอด DTS ด้วย hardware จะใสขึ้นนิดเดียว นิดเดียวจริงๆ

แต่ทดลองกับ Nero Showtime และ WinDVD 8 แล้วรู้สึกแตกต่างจากเดิมที่ไม่ปรับ DTS หน่ะครับ

Comment

ของผมตัว MUSIC ถอดไม่ได้อะ

Comment

ปรับแบบนี้นะครับ เพื่อให้ผ่านไปถอดที่การ์ด

ถ้าถอดได้จะมีเสียง ถ้าไม่ได้ จะเงียบไปเลย
              Last edited by battlecruiser; 6 Feb 2009, 10:22:14.

Comment

ไฟล์ AC3 เล็กๆ ไว้เทส
                Last edited by battlecruiser; 6 Feb 2009, 10:22:14.

Comment

แจ่มจริงๆๆ

Comment

ช่วย ฟันธงหน่อยครับ ว่า DTS ไม่สามารถ เล่นบน Vista ได้ T-T

Comment

อ้าวนึกว่าใน fx ทุกตัว มี dts กะ dolby อยู่แล้วเสียอีก

Comment

ตัว Software ดังกล่าวใช้ได้บน XP เท่านั้นนะครับผมเคยลองนานแล้วครับใน Vista ไม่สามารถทำได้ครับ แต่ใช้ตัวถอดรหัส AC3 แทนครับ

Comment

Originally posted by paon View Post
                          ตัว Software ดังกล่าวใช้ได้บน XP เท่านั้นนะครับผมเคยลองนานแล้วครับใน Vista ไม่สามารถทำได้ครับ แต่ใช้ตัวถอดรหัส AC3 แทนครับ
                          solfware ตัวไหนครับ AC3 แนะนำหน่อยครับ ผมใช้ X-fi music คู่ กับ S750 gigawork

Comment

ขอโทษที่ขุดกระทู้ แต่จะมาบอกว่าลองกับ Xtreme Gamer แล้วwork ครับ ลองเล่นกับ PowerDVD ทั้งหนัง DTS และ file ที่คุณเรือรบpost ไว้ก็ออกดี(เลือก SPDIFแ้ล้ว) กับ MPC-HC ก็ออก(เลือก SPDIF ใน AC3 filter) เวลาเล่นก็มี logo DTSหรือ DD ขึ้นมาตรงมุมขวาล่างของจอด้วย เสียงออกมาใสแบบฟังออกได้ชัด ดีกว่า S/W decode มากเลยครับ

Comment

ลองทำดูแล้วรู้สึกเครื่องมันเอ๋อๆ

ในที่นี้คุณว่ามี 4 ไฟล์ให้ก๊อปไปทับของเดิม แต่ผมเห็นมันมี 5 ไฟล์น่ะ

หรือว่าต้องเอาไดรเวอร์ตัวเก่าๆ หว่า พอดีผมใช้วินโดว์ตัวล่าสุดนะ เวลาเปลี่ยนโหมดที มันให้รีสตาร์ทเครื่องก่อน พอกดโอเค มันก็ค้างซะงั้น

Comment

Working...
                              X