Announcement

Collapse
No announcement yet.

โหลดหนัง dvd มาดู เเปลกใจ ไมไม่มีเมนูให้เลือกอะไรเลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โหลดหนัง dvd มาดู เเปลกใจ ไมไม่มีเมนูให้เลือกอะไรเลย

เป้นไฟล avi

แล้วมันเล่นได้ปกติป่าวค่ะ

Comment

เล่นได้ เเต่คือสงสัยว่าเพราะอะไรไมไม่มีเมนูให้เลือกอะไรเลย เป้นเพราะสาเหตุใด หรือ การเเปลง ดีวีดี เป้น avi มันจะเป็นเเบบนี้อย่เเล้ว

Comment

AVIมันไฟล์ที่ถูกบีบอัดมาอะครับ

มันแปลงจากDVDมาเป็นAVI

ถ้าไฟล์DVDมันจะเป็น.VOB

Comment

1. งี้สรุปว่า ไฟล์ เอวีไอ จะต้องไม่มีเมนูเสมอไป ใช่ไหมครับ
          2. เเล้วไม หนังดีวีดี เห็นมีเเปลงเเต่ เอวีไอ เเปลงจากดีวีดีเป็นสกุลอื่นได้ไหมครับ
          3. เอวีไอ จะไร้กลับ เป็นหนังดีวีดี ลงเเผ่นดีวีดี ทำไงครับ

Comment

1.ยังไม่เจอตัวไหนที่มี
            2.ได้เยอะแยะครับ.mpg .wmv ฯลฯ
            3.ใช้โปรแกรมแปลงครับ

Comment

1. งี้สรุปว่า ไฟล์ เอวีไอ จะต้องไม่มีเมนูเสมอไป ใช่ไหมครับ
              - ใช่ครับ เพราะเมนูมันไม่ได้อยู่ในตัวหนัง ใน DVD มันจะเก็บแยกที่กัน (ถ้ารู้โครงสร้างไฟล์ของ DVD จะรู้ว่าเมนูกับหนังมันเก็บแยกกัน) ถึงเอาออกมารวมกับตัวหนังได้ มันก็เลือกไม่ได้อยู่ดี เพราะมันจะกลายเป็นไฟล์เดียวกับหนังไปแล้ว

2. เเล้วไม หนังดีวีดี เห็นมีเเปลงเเต่ เอวีไอ เเปลงจากดีวีดีเป็นสกุลอื่นได้ไหมครับ
              - เพราะ .avi เป็นไฟล์ที่บีบอัดออกมาแล้วให้คุณภาพดีที่สุด และมีขนาดเล็กที่สุดเมื่อเทียบกับนามสกุลอื่นๆ

3. เอวีไอ จะไร้กลับ เป็นหนังดีวีดี ลงเเผ่นดีวีดี ทำไงครับ
              - มีโปรแกรมแปลงเยอะแยะครับ nero ก็ทำได้ แต่ต้องเสียเวลาเข้ารหัสใหม่ และเราต้องสร้างเมนูขึ้นเอง (หรือจะไม่สร้างก็ได้) ซึ่งการเข้ารหัสใหม่จะเสียเวลาและใช้ทรัพยากรเครื่องมาก อย่างต่ำๆ ก็ใช้เวลาแปลงประมาณ 2 เท่าของความยาวหนังเลยครับ (ทั้งนี้ขึ้นกับ CPU ด้วย ถ้าแรกก็แปลงได้เร็ว)

้แต่ปกติแล้วถ้าไฟล์หนัง DVD ที่เป็น avi เค้าจะเรียกกันว่า DVDrip ครับ ถ้าเป็น image จะเรียก DVDISO
              Last edited by bluelink; 4 Sep 2007, 09:45:21.

Comment

Working...
              X