overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: เก็บข้อมูลไว้ในไหนที่รักษาข้อมูลได้นานและปลอดภัยที่สุด

OverclockZone Member

Default เก็บข้อมูลไว้ในไหนที่รักษาข้อมูลได้นานและปลอดภัยที่สุด

อย่างหัวข้อนั่นแหล่ะ เก็รักษาข้อมูลไว้ในไหน ที่จะรักษาข้อมูลได้นาน ที่สุดและปลอดภัยที่สุด
    1. ไรท์ลง DVD-RW เพื่อเพิ่มข้อมูลใหม่ได้อีก
    2. ไรท์ลง DVD-R
    3. ก๊อบลง ฮาร์ดดิสก์ตัวเล็กๆ ซักตัวเก็บไว้

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

ผมเลือกข้อ 2 ครับ เก็บคริปวีดีโอได้นานนับปีเลยครับ

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

ดูแล้ว ข้อ2 น่าจะทำได้ง่าย ประหยัด แล้วก็ปลอดภัยแล้วนะครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับคุณภาพแผ่นที่ใช้ไรท์ด้วย แต่คุณภาพก็ไม่ได้หมายถึงแผ่นราคาแพงนะครับ คงต้องจากประสบการ์ณคนใช้ถึงจะอ้างอิงได้

ปล.ผมมีแผ่น CD ที่ไรท์ข้อมูลไว้ 5 ปีแล้วยังไม่ลอก ราไม่ขึ้นเลยครับ ของเค้าดีจริงๆ

OverclockZone Member hellods's Avatar
    http:/www.facebook.com/bccneer

ถ้าข้อ 1 ต้องเลือกแบบ DVD+RW แล้วใช้ยี่ห้อดีๆหน่อย เพราะเวลาไร้ท์แต่ละครั้งแผ่นจะเสื่อมลงทุกทีเช่นกัน
    ถ้าข้อ 2 แนะนำ Verbatim เก็บได้นานมากน่ะ เพราะพวกนี้เกรด A (ถ้าของ princo จะห่วยที่สุด)
    ถ้าข้อ 3 เอา WD Scorpio มาเข้า box เก็บได้เยอะและนาน (ของผม 160 gb ใช้เก็บหนังเดือนละครั้ง)

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

ฝากไว้หลายๆที่ซิครับ เขียนใส่แผ่น ใส่แฟรชไดร์ฟ เอาไปไว ้ที่ทำงาน ที่บ้านเพื่อน
    ------------------------------
    ถ้าหนังโป๊คงจะมีหลายคนรับฝากครับ อิอิ

OverclockZone Member eaknb's Avatar

หากข้อมูลไม่ใหญ่มาก(ไม่เกินไฟล์ละ 10 MB) เอาลง gmail เลยครับ ใช้ได้ทุกที่ที่มีเน็ต ปลอดภัยด้วย server ของ gmail หรือใช้ hotmail ก็ได้ เหอะๆๆๆ คิดได้ไงหว่าเรา

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

อ่านหนังสือ chipมา เค้าไห้คะแนนสิ่งที่เก็บข้อมูลได้ปลอดภัยแล้วยาวนานที่สุด ที่1คือ ม้วนเทปแม่เหล็กที่ไช้บันทึกข้อมูลไนเครื่องเซริฟเวอร์ไย่ๆอ่ะ ตัวม้วนเทปไม่แพงเท่าไหร่ แต่ที่อ่านนีี่ซิ หลายหมื่นเลย ที่2คือ หน่วยความจำแบบแฟรช หรือพวกแฟรชไดร้อ่ะ มีปันหาแค่บางครั้งอาจอ่านบนการ์ดรีดเดอร์บางอันไม่ได้
    ปล. เก็บไว้ไนใจครับดีที่สุด อยู่ได้ตลอดชีวิตเลย

OverclockZone Member 0bluebird0's Avatar
    ตลิ่งชัน,ปิ่นเกล้า,สายใต้ใหม่,บางแค

Quote Originally Posted by nitroboy View Post
    อ่านหนังสือ chipมา เค้าไห้คะแนนสิ่งที่เก็บข้อมูลได้ปลอดภัยแล้วยาวนานที่สุด ที่1คือ ม้วนเทปแม่เหล็กที่ไช้บันทึกข้อมูลไนเครื่องเซริฟเวอร์ไย่ๆอ่ะ ตัวม้วนเทปไม่แพงเท่าไหร่ แต่ที่อ่านนีี่ซิ หลายหมื่นเลย ที่2คือ หน่วยความจำแบบแฟรช หรือพวกแฟรชไดร้อ่ะ มีปันหาแค่บางครั้งอาจอ่านบนการ์ดรีดเดอร์บางอันไม่ได้
    ปล. เก็บไว้ไนใจครับดีที่สุด อยู่ได้ตลอดชีวิตเลย
    เก็บไว้ในใจ อันนี้โดนใจครับ

OverclockZone Member The MOO's Avatar

ผมเลือกข้อ3 ครับ มีWD Passport ตัวนึง กับ Samsung 40 GB+box อึกตัว ใช้แบคอัพข้อมูลสำคัญ แบคอัพอย่างเดียวไม่ใช้ทำอย่างอื่น เดือนนึงแบคอัพทีนึงแล้วเก็บใส่ตู้ อีกอันนึงที่น่าสนใจตามที่ท่านข้างบนบอกนะครับคือแฟรชไดรท์ชนิดต่างๆ ผมคิดว่ามันดีกว่าฮาร์ดิสตรงที่ไม่มีชิ้นส่วนที่เคลื่อนไหวได้ซึ่งน่าจะทนทานกว่า เพียงแต่ต้องรอเวลาจนมันมีความจุที่มากกว่านี้ ผิดถูกอย่างไรก็ขอเป็นอีกหนึ่งความคิดเห็นครับ

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

ผมว่าHDDนานสุดแล้วอะ

OverclockZone Member Hunter_JIK's Avatar

ผมback up ไว้ใน DVD2ชุด(มันจะอยู่นานไม่นานอยู่ที่เราเก็บด้วยครับ ผมใส่ซองซีนไว้แล้วใส่กล่อง อีกที HDD อันนี้ดึงมาใช้ได้บ่อยๆด้วยเก็บแยกไว้ตัวนึงเลย ถ้าข้อมูลสำคัญแนะนำ HDD Notebook 2.5 นิ้วตัวไม่กี่ตังคับ แล้วเก็บไว้ที่บ้านตลอดไม่ต้องขนไปไหน อย่าให้ตกอย่าไปกระแทก นานชัวๆ

OverclockZone Member comeng's Avatar
    ศิริราช,ปิ่นเกล้า,บางแค

ส่วนผมนี่ จะไรท์ข้อมูลลงแผ่น dvd ทุกๆ 1 เดือน หรือเมื่อฮาร์ทดิสมันเต็มน่ะคับ
    และผมจะจดเอาไว้ใน NotePad ด้วยว่าไฟล์ไหนได้ไรท์ออกไปแล้วบ้าง เพื่อง่ายต่อเมื่อถึงเวลาต้องลบทิ้งจากฮาร์ทดิสคับ

OverclockZone Member Dosantos's Avatar

ผมว่าวิธีไหนก็ได้ที่ไม่ใช่ใส่hdd ex. ผมว่าฮาร์ดดิสมันค่อนข้างไม่ทนต่อแรงกระแทก กระแทกแรงๆ อาจไปได้

OverclockZone Member YuE's Avatar

เก็บไว้ใน DVD-R DL น่าจะปล่อดภัยกว่าทั้ง3ข้อนะครับ เลือกแผ่นยี่ห้อดีๆด้วยนะ

OverclockZone Member คิม's Avatar

รอ Blue-Ray หรือ HD-DVD เพราะ DVD ไรท์ไม่ไหวจริงเยอะจัด

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

ข้อมูลในเครื่องผม มีเกิน 1 Tb (มี HDD 250 Gb อีก 2 ลูก) ไม่รู้จะเก็บใส่อะไรจริงๆครับ พอเต็ม ก็ถอดเก็บเลย

OverclockZone Member chichiol6's Avatar

เก็บไว้ในHddสำรองอ่ะครับ น่าจะนานที่สุดนะ

OverclockZone Member LigerZero's Avatar

ไม่ว่าจะวิธีไหนก็ดีทั้งนั้นแต่สำหรับผมแล้วถ้าข้อมูลนั้นสำคัญมากจริงผมจะ back up ไว้ทุกวิธีเพราะโลกนี้เอาแน่เอานอนไม่ได้ยิ่งอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ด้วยเก็บไว้เฉยๆวันดีคืนดีมันก็ไปได้ ดังนั้นทำไปเถอะครับหลายๆแบบเพื่อความไม่ประมาท

OverclockZone Member

ถ้าต้องการเก็บไว้นานๆ ไรท์ลง DVD-R แผ่นเกรด A ราคาโหดหน่อย แต่มันต่างกันครับ

OverclockZone Member The MOO's Avatar

ผมไม่ค่อยสันทัดเรื่องแผ่น DVD-R เกรด A ซะเท่าไร รบกวนบอกยี่ห้อหน่อยครับ พอดีสนใจตามที่ท่านข้างบนบอกไว้ว่าให้แบคอัพไว้หลายๆแบบหน่อยกันผิดพลาด

Bookmarks

Bookmarks