Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีครับ ภาษาอังกฤษ ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทีครับ ภาษาอังกฤษ ครับ

คือว่า คุณครู ให้มาหา รากศัพท์ภาษาอังกฤษ อ่ะครับ แล้วผมทำไม่เป็น หาใน google แล้วก็ไม่รู้ว่ามันใช่หรือป่าวครับ ใครพอที่จะเก่งๆ ภาษาอังกฤษ ช่วยผมทีครับ จะจบ ม.6 แล้วครับ

ผมมีตัวอย่างครับ ของเพื่อน จะลอก คุณครู ก็บอกว่าห้ามซ้ำ เพราะศัพท์มันเยอะอ่าครับ

ขอบคุณครับ

http://www.uploadtoday.com/download/...cb922314f10116

โหลดไม่ได้อ่ะ

เอาตามที่ผมเข้าใจละกัน

คำว่า รากศัพท์ ก้อคือพวกคำที่มันเอามาแล้วมีความหมายนั้นๆไป งงป่าวเนี่ย ไม่รู้จะอทิบายยังไงเหมือนกัน

ยกตัวอย่างดีกว่า

เช่นคำว่า de รากศัพท์มันแปลว่า ไม่ดี หรือทำให้แย่ลง พอเอามาประกอบกับคำที่เปงภาษาอังกิดเลยเปงแบบนี้

ex....

delete แปลว่า ลบ
    decrease แปลว่า ลดลง มันจะมีความหมายแย่ลงหมด อ่ะคับ

หรือ re จะมีความหมายประมาณว่า กลับมาทำซ้ำ อีกที

ex...

remember แปลว่า จำได้
    recycle แปลว่า กลับมาใช้ใหม่
    repeat แปลว่า ทำซ้ำ

อะไรประมาณนี้อ่ะีคัรบ ไม่รู้ว่าเป็นไปตามที่คุณต้องการรึป่าวอ่ะ เพราะว่าผมโหลดไฟล์คุณไม่ได้อ่ะคับ

Comment

Working...
    X