Announcement

Collapse
No announcement yet.

Flash BIOS แล้วมีปัญหาแก้ไงดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Flash BIOS แล้วมีปัญหาแก้ไงดีครับ

ใช้บอร์ดของ Asus P4B533 อยู่ครับ เฟรชไปเมื่อคืนใช้โปรแกรมเฟชรจากหน้าเวปasus มันมีแสดงสถานะ3หลอด พอเฟรชไปถึงหลอดที่3ค้างที่3% แ้ล้วก็แจ้งให้ลองไหม่ หรือ ออก ผมก็กดออกเลยครับ แล้วรีสตาทเครื่อง

หลังรีแล้วปรากฏว่า คอมนิ่งคับ มีแต่เสียงพัดลม ไฟสถานะHDD ติดค้าง ไม่มีเสียงBeep จากลำโพง ไม่มีสัญญาณภาพ
    แก้ยังไงดีครับ แผ่น Driver ผมก็ไม่มีซะด้วย ไ่ม่อยากยกไปร้านเลย

ปัญหาแบบนี้คือ Flash BIOS ไม่เสร็จครับ คงต้องหา Flash BIOS จาก Mainboard รุ่นเดียวกันมาใส่ เปิดเครื่องติดแล้วถอด Flash BIOS ตัวเดิมคืน Mainboard เดิม แล้วเอา Flash BIOS ของเราใส่เข้าไปแทน แล้วก็ Flash BIOS ลงไปใหม่ โดย Flash ผ่าน DOS Mode นะครับ

Comment

ลอง ย้าย jumper reset cmos จากนั้นถอดถ่านออก ซัก 5 นาที จากนั้นก็ย้าย jumper กลับที่เดิม ใส่ถ่าน ลองเปิดเครื่องดูครับ

Comment

ซวยจริงๆครับ -_-''
        ผมว่า reset ไม่น่าจะหายนะครับ เพราะข้อมูลใน ROM มันโดนลบไปแล้ว
        ต้องทำตาม คห. ที่1 แหละครับ แต่ปัญหาคือหา Mainboard ที่เหมือนกันนี่แหละ

แนะนำให้เอาไปเคลมครับ แปปเดียวก็เสร็จ

Comment

Originally posted by Icemancmx View Post
          ลอง ย้าย jumper reset cmos จากนั้นถอดถ่านออก ซัก 5 นาที จากนั้นก็ย้าย jumper กลับที่เดิม ใส่ถ่าน ลองเปิดเครื่องดูครับ
          คือของผมมันเป็นแบบสวัสอะครับ ขนับขึ้น ลง ข้างๆ BIOS มันมีอยู่1แผง 4สวิสครับ ไม่รู้ว่าถ้าจะเคลียไบออสทำไง คู่มือก็ไม่มีด้วยครับท่านโหลดจากหน้าเวป Asus ก็ไม่สมบูรณ์แถมเป็นภาษา จีน

เอ่อ ถ้าเกิดว่าตัวชิปBios เสีย มันมีขายไหมครับตัวซักเท่าไหร่ ถ้าซื้อมาแล้วเอาไปให้ร้านแถวพันทิพ เฟรชให้ได้ไช่ไหมครับ

Comment

ประกันเลยคับเคยทำอยู่พักนึง .... ทามหน้าซื่อๆเข้าไป ... เคลมได้ชัว

Comment

Working...
            X