Announcement

Collapse
No announcement yet.

RAM ยี่ห้อต่างกันใส่ด้วยกันได้ไหม?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• RAM ยี่ห้อต่างกันใส่ด้วยกันได้ไหม?

ของเดิม KINGSTON DDR RAM 1GB DDR 400 แล้วจะทำ Dual Channel ใส่ต่างยี้ห้อได้หรือเปล่า วันนี้ได้ไปดูราคาที่พันทิพ2 มา
    1GB Ram Corsair DDR 400 2150 บาทประกัน synex
    1GB Ram KINGSTON DDR 400 2150 บาทประกัน synex
    1GB Ram PQI DDR 400 1930 บาท
    เลือกยีห้อไหนดีคับ แล้ว 8 ชิพ 16ชิพ
    นี้ จะทำDual Channel เลือกกี่ซิพ ดีละครับ

Dual Channel ควรเลือกที่รายละเอียดใกล้เคียงกันมากที่สุด แต่ถ้าจะเอาแบบแตกต่างกันก็ต้องวัดดวงดูครับ....

Comment

สำหรับ DDRII นั้นต่างยี่ห้อก็ DualChannel ได้ครับ

แต่ถ้า DDR ก็ตามคุณ dears เลยครับต้องวัดดวง แนะนำเลือกรุ่นเดียวกันดีกว่า ถ้ามันไม่เข้ากันขึ้นมา Dual Channel จะไม่ทำงาน จะเป็นแค่ Single เท่านั้น

เพื่อนผมเดิมมันใช้ kingston 512MB DDR400 แล้วมันซื้อ Rox 512MB DDR400 มาใส่แบบ Dual Channel แต่ Dual Channel กับไม่ทำงานดู ใน CPU-Z ก็เห็นเป็น Single เท่านั้น ผมจึงลองถอด Kingston 512MB DDR400 ของผมไปใส่กลับ ใช้ได้ปกติและเป็น Dual ด้วย

Comment

DDR1 ผมเคยใช้ Corsair กับ Kingstan คู่กัน เล่นไปแล้วจอฟ้าเคยแล้วครับ เซ็งเลย

Comment

เคยใส่ 8ชิพกับ16ชิพเป็นซิงเกิ้ลตลอดครับ
          ทางที่ดีเอาตัวที่ชิพเท่ากันดีกว่าครับ

Comment

บางทีก็ได้นะ

Comment

Working...
            X