Announcement

Collapse
No announcement yet.

หน้าจอไฟดูดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หน้าจอไฟดูดครับ

แตะหน้าจอไม่ได้เลยโดนดูดตลอด แล้วก็ที่เครสด้วย ขนาดถอดปลั๊กแล้วก็ยังมีไฟค้างอยู่เลย แกไขยังไงดีครับ

ไม่ต้องตกใจครับ เป็นปกติ (ช่างคอมจะรู้กันดีอยู่แล้ว)

วิธีแก้ บางคนก็ว่าต่อสายดินแล้วหาย แต่สำหรับผมถ้าเป็นพื้นปูนยังไงมันก็ดูดครับ ใช้วิธีใส่รองเท้า หรือหาพรมมารองดีกว่า

ที่สำคัญไม่ต้องไปแตะมันดีที่สุด อิๆๆ

Comment

ปกติครับ ที่บ้านผมโดนดูดจนชินชาแระ

Comment

ปกติครับ แต่ถ้าเอา UPS มาติดก็ไม่ดูดแล้วครับ บ้านผมก็พื้นกระเบื้องครับ

ยังหาสาเหตุไม่ได้ ว่าทำไมตอนไม่ติด UPS ดูดเอา ๆ แต่พอติด UPS ก็ไม่ดูดแล้วครับ หรือว่า UPS มีสายดินในตัว อิอิ
        Last edited by tanawat30; 5 Sep 2007, 15:13:25.

Comment

ของผมก็ดูดนะ ทั้งๆที่หาพวกกล่องกับเสื่อมารองไว้แล้ว แต่ก็ยังดูด

Comment

วิธีแก้...

1. อย่าไปถูกมันเพราะจะโดนไฟดูด (แตะได้เฉพาะส่วนพลาสติก)
            หรือ
            2. ใส่รองเท้ายางหรือใช้พรมรองเท้า
            หรือ
            3. ติดตั้งสายดินหรือลงกราวด์...(จะต้องซื้อแท่งทองแดงสำหรับต่อ Ground แล้วเดินสายดินมาต่อ)

Comment

เป็นเหมือนกันครับ

Comment

ติดสายดินแน่นอนที่สุดครับ

Comment

ที่ออฟฟิต ผมเสียบปลั๊ก กราวน์ ยังดูดเลยพี่น้อง หรือช่างมันเดิน กราวน์หลอก ก้อไม่รู้งับ

Comment

ต่อดินแท้ ๆ ลูกเดียวครับ ไม่ดูดแน่นอน

Comment

ผมใช้รองเท้าฟองน้ำแบบเดินในบ้านครับคู่ละไม่กี่บาทถ้างบน้อยจริงๆก็แตะหนีบคู่ละ 19 บาทก็ได้

Comment

ผมสายโทรศัพท์เหลือๆ +น็อตยาว 2 เซน
                        สว่านเจาะพื้นกระเบื้องลงไป แล้วก็ไขน็อต พันสายโทรศัพท์กับหัวน็อตแล้วบัดกรี เสร็จแล้วก็ต่อเข้าหลังเคส

ทำอะไรสบายนักแล เครื่องเปิดรื้อเคสไปเปิดเครื่องไปไฟไม่ดูด เสียบ USB ก็ไม่ต้องกลัวไฟ ถอดจับพวกฮาร์ดดิกส์แรม การ์ดต่างๆก็ช่วยกันไฟสถิตได้ดีเยี่ยม กันแรมพัง

Comment

Originally posted by LigerZero View Post
                          ผมใช้รองเท้าฟองน้ำแบบเดินในบ้านครับคู่ละไม่กี่บาทถ้างบน้อยจริงๆก็แตะหนีบคู่ละ 19 บาทก็ได้
                          ตามนี้ครับประหยัดสุด วิธีนี้เหมือนกัน อิอิ

Comment

Working...
                          X