Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไฟบ้าน AC 246v. PSU ไม่ได้ต่อผ่าย UPS. โดยทั่วๆไปมันพอทนได้หรือเปล่าครับ..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไฟบ้าน AC 246v. PSU ไม่ได้ต่อผ่าย UPS. โดยทั่วๆไปมันพอทนได้หรือเปล่าครับ..

PSU. เพิ่งจะพังไป 2ตัวแล้วครับ ตัวแรกฟิวส์แตกกระจาย ตัวที่2 ควันขึ้นโขมงเลยครับ.. สงสัยเลยเอามิเตอร์เช็คดู 247v.นะครับ..

โทรไปแจัง กฟภ. เขาบอกว่ามันเป็นปรกติ มันสวิงได้ไม่เกิน 250v. และบอกว่ามิเตอร์อาจเพี้ยน หรือไม่ก็มีคนโทรมาบอกกันเยอะแล้วว่าเครื่องใช้ไฟฟ้าพัง.. หุหุ.. ถ้ามันเป็นเพราะไฟเกินจริง ก็ต้องรอให้พังกันเยอะก่อนแล้วถึงจะทำ.. ให้มันได้อย่างนี้..

แต่เครื่องใช้ไฟฟ้าพวก พัดลม ตู้เย็น ทีวี ไฟนีออน ก็ยังใช้ได้ปรกติครับ..
    Last edited by hornetpc719; 5 Sep 2007, 14:16:12.

โทรไปแจัง กฟภ. เขาบอกว่ามันเป็นปรกติ มันสวิงได้ไม่เกิน 250v. และบอกว่ามิเตอร์อาจเพี้ยน
    ใช่ครับ ของผมเคยเจอ 255V เนี่ยแหละครับประเทศไทย แล้วก็เคยดรอปลงไป 190V ก็มี เชื่อเค้าเลย

ว่าแต่ว่า PSU ที่ใช้ยี่ห้ออะไรครับใช้ฟิวส์กี่แอมป์ ทำไมเปราะจังไฟเกินแค่นี้ก็ ฌาปนกิจตัวเองซะละ

วิธีแก้คือลองใช้ฟิวส์ตัวที่แอมป์สูงกว่าเดิมหน่อย จาก3->5 จาก 5->8
    แต่การทำแบบนี้ก็อันตรายอยู่เหมือนกันครับ เพราะตัวที่อาจจะลาโลกคือ M/B เลย

แต่ถ้าปลอดภัยจริงๆยังไงก็แนะนำให้สอย UPS สักตัวเหอะครับ ปลอดภัยไว้ก่อนนะ

ส่วนคำถามที่ว่าทั่วๆไปรับไหวมั้ยก็คงต้องดูล่ะครับว่าใช้ฟิวส์กันกี่แอมป์(แต่ความจริงมันรับไหวหมดนะ)
    Last edited by UnNormalZ; 5 Sep 2007, 14:46:43.

Comment

ีPSU.่โนแนมครับ.. ผมก็คิดว่ามันน่าจะทนได้นะ.. ฟิวส์ยังได้ดูครับ ส่วนอีกตัวไหม้เลยคงแก้ไขไม่ได้ ตัวฟิวส์ขาดเพิ่งจะซื้อมา เดี๋ยวจะลองเอาไปเคลมก่อนเพราะไม่มีกลิ่นเหม็นไหม้.. ถ้าเคลมไม่ไดจะมาถอดเปลี่ยนฟิวส์ดู.. ตอนนี้เอา UPS.มาใส่แล้วครับ 217v.ซำบายๆ.. โชคดีบอร์ดไม่เสีย..

Comment

ซื้อ UPS เถอะครับ น่ากลัวเผื่อวันหลังจะไม่ใช่แค่PSUพังนะครับ

Comment

Working...
        X