Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบความหมาย SE,GT,PRO,Gsที่ต่อท้ายของVGA

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบความหมาย SE,GT,PRO,Gsที่ต่อท้ายของVGA

อยากรู้ความหมายว่าพวกคำที่ต่อท้ายการ์ดจอ มันมีความหมายอย่างไรช่วยอธิบายให้กระจ่างได้ไหมครับหรือมันแค่บอกชื่อรุ่นเฉยๆหรือมีความหมายอื่นด้วย เช่น SE,GT,PRO,Gs แล้วก็คำอื่นๆอีก
    อย่าหาว่าผมโง่เลย แบบว่าอยากรู้ง่ะ

SE รุ่นประหยัด(ห่วยครับ)ของ ATI ครับ
    PRO จะดีกว่ารุ่นธรรมดาที่ไม่มีรหัสอะไรต่อท้ายเลยครับ ATI

GT ก็จะเป็นรุ่นแรงกว่าตัวธรรมดาของ NVIDIA ครับ
    GS จะเป็นรุ่นประหยัด(ห่วยครับ)ของ NVIDIA ครับ

Comment

แล้วมันมีคำอื่น อีกมั้ยครับ ที่ต่อท้าย ผมจำไม่ได้แนะนำด้วยครับ

Comment

SE -มีทั้งATIและNvidia
        TI -Nvidia
        Ultra -Nvidia
        GT -Nvidia
        GTX -Nvidia
        XT -มีทั้งATIและNvidiaโดยATIจะเป็นตัวแรงNvidiaจะเป็นตัวอ่อนๆ
        LE -Nvidia
        Pro -ATI
        GS -Nvidia

Comment

SE รุ่นประหยัด(ห่วยครับ)ของ ATI ครับ
          PRO จะดีกว่ารุ่นธรรมดาที่ไม่มีรหัสอะไรต่อท้ายเลยครับ ATI

GT ก็จะเป็นรุ่นแรงกว่าตัวธรรมดาของ NVIDIA ครับ
          GS จะเป็นรุ่นประหยัด(ห่วยครับ)ของ NVIDIA ครับ
          ^
          ^
          ^
          ผมคิดว่า..คุณนั่งเทียน พิมพ์แล้วหล่ะครับ
          เช่น
          แน่นอนครับว่า รหัสโค๊ดต่อท้าย ระหว่าง GT และ GS จะมี specification ต่างกัน
          แต่ GS ไม่(ห่วยครับ)

แล้วมันมีคำอื่น อีกมั้ยครับ ที่ต่อท้าย ผมจำไม่ได้แนะนำด้วยครับ
          ATi : XTX , XT , PRO , .... , SE , เมื่อก่อนเคยมี ST กับ Turbo ด้วยครับ
          nvidia : GTX , GT , GS , .... , LE , แพงสุดๆ ก็เจ้า 7950X2

Comment

GS หรือ SE ไม่ใช่ห่วย ครับ เพียงแต่ เป็นรุ่นน้องของ GT หรือ Pro ครับ

แบบว่า แรงนอ้ยกว่า แต่ รหัสเดียวกัน
            เช่น 7600GS กับ 7600GT หรือ x1600 กับ x1600Pro ครับ

Comment

สมัยก่อนห่วยน่ะครับ เช่น 9200se เป็นแบบ 64 bit ด้วยครับ กับ 9200 เป็นแบบ 128 bit ต่างกันเยอะเลยครับ แต่สมัยนี้ก็ไม่ค่อยครับ แต่ผมว่ามานก็เป็นรุ่นห่วยหรือประหยัดนั้นแหละ อย่าง 6600LE กับ 6600 ต่างกันอย่างชัดเจนเลยครับ LE จะมีเพียงแค่ 4 ท่อ 6600 จะมี 8 ท่อครับ แต่ core/mem เท่ากันครับ

Comment

GS ถ้าไม่ใช่ 7300 ไม่ห่วยแล้วนา
                6800GS
                7600GS
                7900GS
                ถูกใจตรงราคานี่แหละ อิอิ

Comment

Working...
                X