Announcement

Collapse
No announcement yet.

กิจกรรมบอร์ดเก่าแลกใหม่ Gigabyte !!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กิจกรรมบอร์ดเก่าแลกใหม่ Gigabyte !!!

ตามลิงค์เลยเด้อ

http://www.buycoms.com/ProductNews.asp?TopicID=282

ขอบคุณครับ

Comment

รอบนี้จะเป็นเหมือนเดิมอีกป่าวไม่รู้อ่ะ ลอกจากเวบมาทั้งดุ้น ได้รางวัลซะงั้น

Comment

บริษัทตัดสินก้ออย่างนี้ละคราบเป็นธรรมดา

Comment

อันนี้ของผมครับ
          ร่วมกิจกรรมด้วยคนครับ
          1.บอกเหตุผลที่ต้องการจะอัพเกรดเมนบอร์ดเก่าเป็นเมนบอร์ดใหม่จาก GIAGBYTE
          รุ่น GA-P31-DS3L

ตอบ. ส่วนตัวผมเคยเล่น Gigabyte Socket A แล้วครับ(จำรุ่นไม่ได้) ไม่มีงอแงครับ ผมเป็นคนที่เล่นชอบเล่นเกมส์และ Overclock เป็นชีวิตใจอยู่แล้วครับ ซึ่งตอนนี้ขายต่อให้เพื่อนไปแล้วครับ
          มาตอนนี้ผมใช้ Mainboard ของ Gigabyte รุ่น
          MB Model : 945GZM-S2
          NB : Intel i945G/GZ rev A2
          SB : Intel 82801GB (ICH7) rev 01
          กับ CPU : Intel Pentium E2140
          ซึ่ง Chipset 945G นั้น ยังไม่ support cpu Pentium-E2140 เต็มรูปแบบมากนักเป็นแต่เพียงการ Update Bios ของ Chipset เพื่อแปลงให้สามารถงานได้เท่านั้น ซึ่งเป็นที่ทราบกันดีว่า MB ของ Gigabyte นั้นมีชื่อเสียงในการ Overclock อยู่แล้ว แต่เมื่อมัน Support ไม่เต็มที่ ทำให้ผลงานออกมาได้เพียงเท่านี้เองครับ
          http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=237498
          ซึ่งจากที่ผมสังเกต MB ของ Gigabyte ซึ่ง ซีรี่ส์สูงกว่านี้ สามารถทำคะแนนการ Over clock ได้ดีกว่ามากๆเช่นที่ http://forums.overclockzone.com/forums/showthread.php?t=92812
          2.ให้บอกข้อเปรียบเทียบระหว่างเมนบอร์ดเก่าทางท่านและเมนบอร์ดใหม่ที่จะได้รับ ว่ามีข้อแตกต่างกันอย่างไร เช่น คุณภาพ หรือ ประสิทธิภาพ ( เมนบอร์ดใหม่อาจจะต้องหาข้อมูลเพื่อเปรียบเทียบ )
          ตอบ.
          2.1 เริ่มจาก C หรือ Capacitor ก่อนดีกว่าครับ GB/945GZM-S2 : ใช้ภาคจ่ายๆไฟแบบ Solid Capacitor คุณภาพสูงตามมาตรฐานของ Gigabyte แต่ยังไม่ใช่ทั้งหมดดูภาพประกอบที่

ซึ่งในส่วนที่เป็น Solid Capacitor นั้น จะอยู่ที่ภาคจ่าย CPU และ Sound Module เท่านั้น และเมื่อเทียบการออกแบบภาคจ่ายไฟกับ
          GA-P31-DS3L ซึ่งภาคจ่ายไฟเป็น Solid Capacitor ทั้งหมด ตามรูป

ทำให้การจ่ายไฟ CPU เป็นไปอย่างมีประสิทธิภาพ ส่งผลให้เครื่องมีเสถียรภาพสูง

2.1.1. มีความเสถียรภาพสูงกว่ามากเพราะ Gigabyte ได้คัดสรรค์ Solid capacitor ที่ดีที่สุดจาก Japan มาใช้ และยังให้อายุการใช้งานยาวนานกว่าถึง 18 เท่า

2.1.2 อายุการใช้งานยืนยาวกว่ามากด้วย Technology LOW ESR Solid Capacitor ที่ควบคุม EN-I/O (การปิดเปิดของไฟฟ้า) ได้รวดเร็ว ทำให้การจ่ายพลังงานมีประสิทธิภาพสูงสุดเพื่อเทียบกับ M/B ยี่ห้ออื่น

2.2 ต่อมาเป็น Slot Pci-Express ครับ
          GB/945GZM-S2: จะมี Slot PCI Express x16 มาให้ แต่ด้วยความจำกัดของ Chipset ทำให้สามารถ Run ที่ 16x ได้เพียงบางรุ่นเท่านั้น ที่เหลือจะ Run ที่ 4X เท่านั้น ดูรายละเอียดได้ที่ http://www.comseven.com/product/inde...chk=1&Itemid=1
          ซึ่งตอนนี้ผมได้นำ GB/945GZM-S2: มาใช้กับ Geforce7200GS DDR2/256 MB with Turbo cache technology
          ผลเป็นดังนี้ครับ
          1. Turbocache สามารถใช้งานได้ครับ
          2. Pci-express x16 มา Run ที่ 4 x ทำให้เล่นได้เพียงเกมส์เก่าๆ เพราะ Bus ไท้เพียงพอ (3D Mode นั้น ช้ากว่าเครื่องเก่าผม (Athlon 2400+@2.2 Ghz) +9550DDR2 256 MB /1 GB of Ram ) พอสมควรเลยที่เดียว แต่ Mode การทำงานปกติ+การเข้าโปรแกรม+เวลาโหลด(Duration Time) นั้นเร็วกว่าเดิมมาก
          ซึ่งใน GA-P31-DS3L รองรับ PCI Express x16 อย่างสมบูรณ์แบบ ทำให้มาเติมส่วนนี้ได้อย่างเต็มที่

2.3 ต่อมาเป็นเรื่องของ FSB ครับGB/945GZM-S2: จะ Support Bus พื้นฐานที่ 800/533 ในโหมด ปกติ
          และจะ Support Bus 1066 (by overclocking)
          ทำให้การ Overclock ไปไม่ได้ถึงฝันเท่าที่ควร
          ซึ่งใน GA-P31-DS3L ด้วย chipset P31 ที่รองรับ FSB ถึง 1333 ซึ่งมาจะเติมเต็มการ Overclock CPU ของผมอย่างเต็มรูปแบบ

2.4 อีกเรื่องนึงครับ อุณหภูมิของเครื่องนั้น P31 จะมีประสิทธิภาพที่เด่นกว่าเยอะทั้งเรื่องคุณภาพที่ปรับปรุงและภาคจ่ายไฟรวมถึง การระบายความร้อนที่เย็นที่สุดใน PCB

2.5 สุดท้ายแล้วครับ Slot Ram
          GB/945GZM-S2 : จะ Supports dual channel DDR II 667/533/400 DIMM (REV ล่าสุด) และมีเพียง 2 Slot เท่านั้น
          ซึ่งใน GA-P31-DS3L ด้วย chipset P31 ที่รองรับ 4Dual-DDR1066 ที่มาจะเติมเต็มการ Overclock RAM <FSB Rate of momry>ของผมอย่างเต็มรูปแบบ รวมทั้งยังมี Slot มาเพิ่มอีก 2 สล๊อตอีกด้วย (ทำให้สามารถรองรับอนาคตในการ Upgrade ได้สูงสุด)

เพิ่มเติมนะครับ Front panal ก็สามารถต่อได้ง่ายกว่ารุ่นเก่าๆ มีสีชัดเจน

และที่สำคัญ สายการผลิตของ Gigabye ก็ผ่านมาตรฐาน ROHS Complient ซะด้วย -*-

จากที่กล่าวมาทั้งหมดคงเป็นเหตุผลที่หวังว่าทางคณะกรรมการจะรับไว้พิจาณานะครับ -*-

อีกนิสครับ ที่ผมรัก Gigabyte เพราะมันเย็นจับใจจริงๆครับท่าน ไม่เชื่อดูได้ แอร์ 25 C

By dekdoodee : 084-8774788 , dekdoodee@gmail.com

ปล ไม่ผ่านแหง อิอิ

Comment

เห็นรอบที่แล้วก็ไม่อยากร่วมแล้วครับ เซ็งกรรมการ
            ปล.ตอนนี้ทั้งเครื่องไม่มี gig แล้วเดี๋ยวโดนแฟนฆ่า อิอิ

Comment

แล้วตกลงว่าตอบไปแล้วเขาจะเปลี่ยนให้ทุกรายหรือเปล่าครับ ใครรู้ช่วยตอบด้วย

ทุกวันนี้ใช้ทั้ง Gigabyte และ GIG ใช้ดีทั้งคู่เลยครับ Gigabyte ใช้ดีคล๊อกสนุกไม่งอแง ส่วน GIG นี่ก็ตามรูปแหละครับ ใช้ดีเหมือนกัน แต่มีงอแงบางครั้ง ต้องคอยเอาใจ

Comment

Working...
              X