Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมมีUPSแต่คอมยังดับครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมมีUPSแต่คอมยังดับครับ

คือเมื่อสักครู่ที่ผ่านมาไฟบ้านผมได้ตกไป4ถึง5ครั้งซึ่งทำให้คอมผมดับไปเลย ทั้งๆที่ผมก็มี UPSแต่ทำไมมันยังดับอยู่อะครับ ผมสงสัยมากไมรู้จะไปแก้ที่ตรงไหน ไฟในแบตของ UPS ก็มีนะครับ หรือว่ามันเป็นที่ PSU ครับ รบกวนทุกท่านด้วยนะครับบ

ไฟไม่พอป่าว มันจ่าย overload ป่าวลองเช็คดูอะ

Comment

ตรงไหน overload เหรอครับ แล้วเช็คยังไงตรงไหนเหรอครับ ขอบคุณครับ

Comment

อีกสาเหตุหนึ่งอาจจะเป็นไปได้ว่า UPS อาจ switch ไม่ทันก็เป็นได้
        รบกวนบอกยี่ห้อหน่อยได้มั้ยครับ

Comment

ยี่ห่อ Deltech รุ่น Impact 850 ครับ

Comment

PSU ท่านซื้อมาเท่าไหร่ครับ ผมเป็นเหมือนกันตัวข้างล่าง เซงจับจิตครับ

มี2กรณี แบทเสื่อม แต่อาการของท่านไม่ใช่แน่เพราะบอกว่ามีไฟ

กรณีที่2 เครื่องท่านกินไฟมากกว่า PSU วูบเดียวร่วงครับ เซงจริงๆครับมีแต่ใช้ไม่ได้เนี่ย ไฟตกแล้วดับด้วย เซงมากๆ เคยเจอมาก่อน คิดเสียว่า ใช้มันกรองไฟในระดับแรกแทนแล้วกันครับ

Comment

UPS มีสองประเภทครับ..

1.แบบป้องกันไฟฟ้าดับ..ถ้าไฟดับจะสำรองไฟได้ประมาณครึ่งชั่วโมง

2.แบบป้องกันกระแสไฟฟ้าไม่สม่ำเสมอ(ไฟกระชาก)..ถ้าไฟดับจะสำรองไฟได้ประมาณ2-3นาทีหรือไม่ก็ดับไปเลย

ลองเช็คคู่มือดูครับว่าของคุณเป็นแบบใหน

Comment

ลองไปเซทใน control panal หรือยัง ทำให้คอมรู้จัก วิน อ่ะ (ใน power option)

Comment

แบบถูกน่ะสิ....ของผมก้ดับ...อิอิ...ซินโดม..1500 เอง

Comment

คือผมใช้กะคอมชุดเก่ามันก็พอไฟดับมันอยู่ได้ประมาณ20-30นาทีแต่พอเปลี่ยนคอมใหม่มันดับเลยอะ

Comment

ยี่ห้อที่ผมเคยซื้อก็พอๆกันอ่ะ MaxTech
                      ไฟตกหรือดับ บางทีก็สับไฟทัน บางทีสับไฟไม่ทันคอมดับ แต่ยูพีเอสยังร้องอยู่เลยงิ

Comment

ups จ่ายไฟไม่พอคับ คอมกินไฟเกิน รึไม่ก้อแบทเสื่อม
                        ราคาไม่เกิน 1500 แบทอยู่ได้ปีกว่าก้อเน่าแล้ว ซื้อแบทมาเปลี่ยนได้คับ 3-400

Comment

Originally posted by SantaCruz View Post
                          ups จ่ายไฟไม่พอคับ คอมกินไฟเกิน รึไม่ก้อแบทเสื่อม
                          ราคาไม่เกิน 1500 แบทอยู่ได้ปีกว่าก้อเน่าแล้ว ซื้อแบทมาเปลี่ยนได้คับ 3-400
                          แต่มันยังดังปิ๊บ ๆอยู่เลยนะครับแบตยังไม่น่าเสื่อมเพราะยังไม่ถึงปีหรือว่าไฟมันไม่พอหว่า

Comment

psu มากกว่า ups จะรับ ป่าวครับ

Comment

ups กี่ว้ตต์คร้บ ถ้าบอกเป็น va ผมว่า ตํากว่า 600 va ไม่ไหวหรอกครับ ถ้าใช้เกิน 2ปี เป็นที่แบ็ตเสื่อมนะผมว่า

Comment

Working...
                              X