Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมเวลาลง XP ไดรฟ์ C ไม่ฟอร์แมต

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมเวลาลง XP ไดรฟ์ C ไม่ฟอร์แมต

ผมเพิ่งเคยลงวิน xp เปล่า ๆๆ ครับแต่ก่อนลง 98 ก่อน แล้วค่อยลง XP มันเลย ฟอร์แมตไดรฟ์ C ได้
    แต่ตอนนี้ไปซื้อคอมใหม่ร้านลงให้เปน XP อย่างเดียว และเล่นไปเจอไวรัสเลยจะฟอร์แมต ตอนลงมันให้เลือกว่าจะลงไดรฟ์ไหน ผมก็เลือก C แต่พอเส็ดมันก็มีไฟล์เก่า ๆๆ ยังอยู่ และไวรัสก็ยังอยู่ ไม่ทราบจะฟอร์แมตยัง ไงอ่ะครับ ใครรู้ช่วยตอบผมทีนะครับ ขอบคุนครับ

ตอนลง OS ก็เลือกลบไดร์ C: ไปเลยครับ แล้วสร้างขึ้นมาใหม่ เดี๋ยวมันให้ format เอง....

Comment

ถ้าจำไม่ผิดนะครับ ตอนเลือกไดร์ถ้าเราไม่ได้ฟอรแมตมาแต่แรกมันจะถามให้เราลงทับไดร์เดิมที่มีอยู่หรือป่าว ให้เรากด L นะครับ มันก็จะลบข้อมูลเดิมในไดร์แล้วก็ลงวินโดว์ใหม่ให้

ถ้าจำไม่ผิดอ่ะนะเพราะส่วนใหญ่ผมจะฟอร์แมตจากdosก่อนแล้วค่อยลงอ่ะ

Comment

ลบ partition ไปก่อนก้อได้ แล้วสร้างขึ้นมาใหม่ พอลงมันก้อจะ format ก่อนอะคับ

Comment

Working...
        X