Announcement

Collapse
No announcement yet.

Super PI 1.5 ---------โปรแกรมวัดสำหรับ CPU รุ่นใหม่ จริงหรือ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Super PI 1.5 ---------โปรแกรมวัดสำหรับ CPU รุ่นใหม่ จริงหรือ

Super PI 1.5 ที่ทุกคนชอบเอามาอ้างความแรงของเครื่องนั้น ความจริงแล้ว มันใช้ไม่ได้ 100% กับ CPU MultiCore เช่น 2 Core และ 4 Core

เหตุผลหลักที่เป็นเช่นนั้น ก็คือ Puper PI 1.5 มันเป็นโปรแกรมที่ทำมาเพื่อใช้วัด CPU 1 Core เท่านั้น
    ถึงแม้ท่านจะมี CPU 2 Core หรือ 4 Core มันก็ดึงเอามาวัดเพียง 1 Core ต่อ Super PI 1 ตัว

แล้วตัวแปลที่สำคัญสำหรับโปรแกรมนี้คือ
    1. ความเร็วของ CPU ยิ่ง Clock เยอะ ก็ยิ่งทำเวลาได้ดี
    2. คือ แคลช L2 ยิ่งมีขนาดใหญ่ ก็ยิ่งทำเวลาได้ดี
    ตัวนี้ของ AMD มี L2 เพียง 512 และ 1M เท่านั้น จึงทำให้ทำเวลาไม่ดี
    แล้วก็มี Intel มี L2 512 1M 2M 4M 8M ตัวนี้ยิ่งเยอะ ก็ยิ่งทำเวลาได้ดี

สำหรับ ที่มี 2 Core หรือ 4 Core ก็ไม่มีผล แต่สามารถเอามาใช้วัด Super PI 2 ตัวได้

เช่นกันครับ อีกโปรแกรมนึงคือ CPUMark99 ก็ใช้เพียง 1 Core ในการใช้วัด

เชื่อถือได้ในระดับนึงแค่นั้นแหละครับ โปรแกรมพวกนี้ ไม่ใช่ว่า System ที่ทดสอบออกมาแล้วปรากฎว่าดี แต่ในการใช้งานจริงอาจจะไม่ได้เรื่องก็ได้

จะว่าไปมันก็ไม่ได้ถึงกับเป็นมาตรฐานอะไรหรอกครับของพวกนี้ เอาการใช้งานจริงเข้าว่ากันดีกว่า

อีกอย่างโปรแกรมพวกนี้เป็นการทดสอบแบบง่ายๆ สำหรับคนที่ดูค่าต่างๆทางเทคนิคของเครื่องยังไม่ออก เพราะถ้าจะดูกันจริงๆ ก็เอาข้อมูลด้านเทคนิคมาเปรียบเทียบกันเลยว่าใครแรงกว่ากัน

ปล.ผมไม่เคยเอาผลคะแนนของผมไปเทียบกับคนอื่นเลยครับ เพราะมันน้อยมาก แต่ถ้าการใช้งานผมว่าเครื่องผมก็ไม่เคยทำให้หงุดหงิดเลยนะ

Comment

เห็นด้วยอย่างแรงครับ ผมก็ไมค่อยเอาโปรแกรมต่างๆมาเทสเครื่องเหมือนกันครับ มันใช้ได้ดีก็พอแล้ว ที่ใช้บ่อยๆก็จะมีแค่ memtest อ่ะครับ

Comment

ทำงานจริงเลยดีกว่า P640 Rander DVD ขนาด 4 GB ใช้เวลาชั่วโมง 40 นาที แต่ E6550 ใช้เวลา 35 นาที อันนี้ Test โดย nero 7.10.1.0 ครับ

Comment

Working...
        X