Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมค้างประมาณ2วิ เป็นระยะๆ เกิดจากอะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมค้างประมาณ2วิ เป็นระยะๆ เกิดจากอะไรครับ

อาการคือใช้ได้ปรกติ แต่จะมีอาการค้างประมาณ 1-2 วิ เป็นระยะๆ แล้ว mouse ที่เสียบ usb ก็จะหลุดแล้วก็ติดใหม่

ตอนแรกคิดว่าเป็นเพราะ oc ไว้

เลยปรับกลับมาไม่ oc ก็ยังเป็น

spec

E6300 , Gigabyte DS3 rev.2 , enermax 380 , kingston GMH 1*2G , 7600GT

จะเกี่ยวกับ PSU จ่ายไฟไม่นิ่ง หรือ บอร์ดเสีย รึเปล่าครับ

ลองเช็ค process หรือยังครับ ว่ามันรันอะไรอยู่ป่าว

Comment

เล่นเนต กะ ดูดบิทครับ

Comment

เป็นเหมือนกันเลยครับ รอคำตอบด้วยคน

Comment

ช่ายผมก้เป็น E6300+ ds3p งงมากๆเลย

Comment

โอว์ เป็นกันเยอะแฮะ

Comment

Windows คับผม ผมเคยเป็นแล้ว กับสเปคในลายเซ็นเนี่ยล่ะ ลากเมาส์ไป แล้วมันค้างแว๊บหนึ่ง แล้วก็เล่นได้ซักพัก เมาส์ค้างอีกละ process แปลกๆ ก็ไม่มีนะครับ

ลองลง windows ใหม่รอบแรก ก็ลื่นละ แต่พอลงโปรแกรมไปเรื่อยๆ ก็เป็นอีก ลง windows อยู่ประมาณ 3 - 4 รอบ ก็ไม่หาย สุดท้าย....format HDD ทั้งลูกแบบธรรมดา (ไม่ใช่ Quick format) แล้วลง Vista โลดครับ คราวนี้ไม่เป็นละ (ตอนแรกใช้ XP)

แล้วก็ลง XP อีกครั้งในอีก partition ครับ คราวนี้ไม่เป็นแล้วครับ ปัจจุบันใช้สอง OS พร้อมกัน แต่ใช้ ใน Vista เป็นหลัก XP ไว้เล่นเกมอย่างเดียว

จะให้ฟังธง น่าจะ HDD คับ ถ้าเป็น HDD ใหม่ ลอง format แบบไม่ใช่ Quick Format ดูคับ

Comment

แล้วแบบนี้ hdd จะเป็นไรไหมจะพังเปล่าคับ ผมเพิ่งซื้อใหม่ไม่นานเองคับ ก็ฟอรเมตแบบฟูลด้วยอะ
                แต่ก็ยังเป้นอยู่เลยคับ ทำไงดี

Comment

เดี๋ยวว่าจะลองลง win ใหม่ดูครับ

Comment

mouser usb ช่ายปะท่าน ? ถ้าใช้ แก้ปัญหา (อ้อมนิดๆ มั่ง) ให้ช่าย ตัวแปลงเป็น Ps/2 อะท่าน แล้วจะหาย XP drive mouse usb มันไม่ค่อยดีมั่ง (เป็น บาง version ซะด้วย +=a)เวลา ใช้ แล้ว process cpu ขึ้นเยอะน่ากัวมากมายเวลา ขยับ mouse ในบางลีลา แต่พอ แปลงเป็น PS/2 แล้วหาย ==a

Comment

ไว้กลับบ้านไปจะไปลองครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ตอบนะครับ

หรือท่านอื่นมีประสบการณ์ก็เอามาเล่าสู่กันฟัง

Comment

ฮืมมมมมมม THANK

Comment

Originally posted by Meteora View Post
                          แล้วแบบนี้ hdd จะเป็นไรไหมจะพังเปล่าคับ ผมเพิ่งซื้อใหม่ไม่นานเองคับ ก็ฟอรเมตแบบฟูลด้วยอะ
                          แต่ก็ยังเป้นอยู่เลยคับ ทำไงดี
                          ตอนผมเป็นก็แทบจะปา HDD ทิ้งเหมือนกันครับ เป็น Western Digital นะ แต่พอทำอย่างที่บอกมันก็หาย แล้วก็ใช้มาจนปัจจุบันเนี่ยคับ

Originally posted by Teardrop View Post
                          mouser usb ช่ายปะท่าน ? ถ้าใช้ แก้ปัญหา (อ้อมนิดๆ มั่ง) ให้ช่าย ตัวแปลงเป็น Ps/2 อะท่าน แล้วจะหาย XP drive mouse usb มันไม่ค่อยดีมั่ง (เป็น บาง version ซะด้วย +=a)เวลา ใช้ แล้ว process cpu ขึ้นเยอะน่ากัวมากมายเวลา ขยับ mouse ในบางลีลา แต่พอ แปลงเป็น PS/2 แล้วหาย ==a
                          ผมไม่ได้เปลี่ยนแผ่น Windows XP เลยนะ ใช้แผ่นเดียวมาตลอด อาการมันพึ่งเกิดตอนผมเปลี่ยนคอมอ่ะ ตรงนี้อาจจะเป็นดวงซวยด้วยล่ะมั้งคับ แต่ตอนนี้ผมก็หายแล้ว Windows ก็ยังแผ่นเดิม mouse ก็ยังตัวเอง (USB แปลงหัวเสียบ PS2 ตั้งแต่แรก)
                          Last edited by beersonic; 6 Sep 2007, 17:44:14.

Comment

ผมบอกขาดตอนปายนิดงับ.... เป็น กับ mouse บางตัวด้วยงับ ^^'

ของผมใช้วิธีเปลี่ยน Mouse แล้วหายอะ ^^"

Comment

เคยเป็นอาการนี้ก่อนเมนบอร์ดจะลาโลกไป

Comment

Working...
                              X