Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามอีกแล้วครับ Step ของ CPU นี่มันคืออะไรเหรอครับ ผมสงสัย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามอีกแล้วครับ Step ของ CPU นี่มันคืออะไรเหรอครับ ผมสงสัย

ส่วนใหญ่ผมสิงห้อง ตลาดIT ครับ เห็นบางท่านเวลาจะซื้อ CPU มีบางท่านถามถึงเรื่อง Stepping ของ CPU

มันหมายถึงอะไรเหรอครับ?
    แล้วส่งผลยังไงต่อการทำงานของเครื่อง?
    CPU รุ่นเดียวกันยี่ห้อเดียวกันมี Stepping ไม่เหมือนกันด้วยเหรอครับ?
    Last edited by papababa; 6 Sep 2007, 09:29:29.

โห มันมีด้วยหรอ ยังไม่เคยได้ยินเลยนะเน้ย ปกติส่วนมาก จะพูดถึง เลเวลแคช การบริโภคไฟ สัญญาณนาฬิกา อ่ะส่วนมากครับ ม่ายเคยได้ยินเจงๆๆ อืม เด๋วลองไปค้นหาดูครับ

Comment

คือ ประมาณว่า Stepping เหมือน REV. ในเมนบอร์ด เมื่อก่อนตอนประมาณท P4 จะเป็น stepping A เช่น A0 จนถึง A3 และพอมาเป็น PD และ C2D เป็น B0 - B3 และล่าสุด Stepping G-0 ที่ทำให้การบริโภคไฟน้อยลง OC ได้มากขึ้น อย่างเช่น CPU E6XXX ปกติจะเป็น B2 ในปี 2006 และ B3 ในปี 2007 ไตรมาสแรก ๆ ซึ่งตัวเลขยิ่งมากทำให้ OC ได้น้อยลง เรื่องการ บริโภคไฟ B2 และ B3 ใน C2D(PC Desktop) บริโภคไฟ 65 Watt ในขณะที่ Stepping G-0 บริโภคไฟเพียง 52 Watt ทำให้กินไฟน้อยกว่า หรืออย่าง Q6600 ก่อนหน้านี้คือ B3 บริโภคไฟที่ 130Watt แต่พอเป็น G-0 บริโภคเพียง 113 Watt จะเห็นว่าบริโภคไฟลดลงเป็นอย่างมากทำให้ OC ได้มากขึ้นขณะที่ใช้ไฟเท่าเดิม มีปัญหาสงสัยอะไรเดี๋ยวจะมาบอกคะ

Comment

ขอบคุณมากครับ คุณ Artemis

ได้ความรู้มากมายเลย

Comment

Working...
        X