Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะซื้อระบบระบายความร้อนด้วยน้ำแนะนำหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะซื้อระบบระบายความร้อนด้วยน้ำแนะนำหน่อยครับ

จะซื้อระบบระบายความร้อนด้วยน้ำใส่ CPU แบบมีมาสำเร็จครบชุดเลยอะมีรุ่นไหนดีๆคุ้มราคามั่งอะ แล้วเวลาใช้นี่ต้องดูและบำรุงรักษายังไงมั่ง แล้วมันจะมีอายุการใช้งานซักกี่ปีอะครับ

ThermalTake Bigwater 745 = 4,500.-

การบำรุงรักษาก็ ต้องคอยตรวจเช็คตรงพวกข้อต่ออ่ะครับ

ว่ามีน้ำซึ้มมั้ย แล้วก็ปั้มน้ำครับ ว่ามันยังทำงานปกติรึป่าว

น้ำยาคูลแลนท์ ต้องเปลี่ยนทุก ๆ 6เดือนครับ

หรือไม่งั้นก็ใช้น้ำกลั่นแทนครับ ถูกกว่า ประหยัดกว่า ดีกว่า

Comment

อย่างนี้ใช้น้ำก็มีค่าใช้จ่ายและการดูแลรักษามากดิครับ

Comment

มากกว่าซิงก์ และมีค่าใช้จ่ายแน่นอนครับ แต่ไม่มาก อย่างน้ำกลั่นขวดนึงจุประมาณ 1.2 ลิตรก็ 20 บาท ซิสเท็มที่ผมใช้ประมาณ 600 ซีซีเท่านั้น แปลว่าเวลาแกะออกมาล้างก็จะเสียค่าน้ำกลั่นครั้งละประมาณ 10 บาท

อันดับต่อมาที่ควรเปลี่ยนในระยะ 6 เดือนก็คือสายยาง สายยางบ้านเราคุณภาพ พอโดนความร้อนไปหน่อยก็จะขาวขุ่น และแข็ง รื้อออกมาที่ก็สมควรเปลี่ยนเช่นกัน ซึ่งเปลี่ยนครั้งนึงประมาณ 3-5 เมตร ถ้าเป็นสายยาง 3/8 เมตรนึงประมาณ 10 บาท ส่วนสายยางขนาด 1/2 จะเมตรละ 18 บาท

อันดับที่ 3 เวลาถอดออกมาล้างทำความสะอาดบล็อคน้ำ ที่พอใช้ไปนานๆ แล้วมันจะมีตะกรัน หรือตะไคร่เกาะอยู่ นั่นแปลว่าเราจะต้องเสียซิลิโคนทางซีพียูด้วย

แม้ว่าจะมีค่าใช้จ่ายบ้าง แต่มันทำให้เรารู้สึกผูกพันมากว่าซิงก์ที่ทำได้แค่ "ใส่" กับ "ถอด" นานๆ ถึงจะฉีดน้ำล้างสักที

หากไม่ใช่คนที่ไม่เดือดร้อนกับการถอดเข้าถอดออก น้ำ เย็นกว่าซิงก์ เงียบกว่าซิงก์ และแพงกว่าซิงก์ คุ้มกับการลงทุนแน่นอน อุปกรณ์มีให้เลือกปรับเปลี่ยนมากมาย ทำให้เรารู้สึกดี และผูกพันที่ได้ลงมือจัดการดูแลรักษา ราคามีให้เลือกตั้งแต่หลัก สามสี่พันขึ้นไปจนถึงหลักหมื่น แล้วแต่เราว่าต้องการเย็นแค่ไหน สวยงามเพียงใด

ถ้าไม่สะดวกกับการให้เวลาดูแลรักษา เล่นซิงก์ดีกว่าครับ แต่ถ้าต้องการเย็นด้วย สวยด้วย และมีเวลาดูแลรักษา น้ำ แน่นอนที่สุดครับ
        Last edited by CBR150; 7 Sep 2007, 20:53:30. Reason: +

Comment

เห็นด้วยกับคุณ CBR150 ครับ ได้ถอดเข้าถอดออกบ่อยๆจะเกิดความผูกพันธ์ทางจิตใจครับ แค่นั่งมองดูก็รู้สึกดีแล้ว(โรคจิตนิดๆ) แถมยังเป็นการเพิ่มงานไม่ให้เกิดเวลาว่างด้วยเพราะบางทีผมนั่งอยู่หน้าคอมแต่คิดไม่ออกว่าจะทำอะไรก็เลยไล่สายตรวจดูความเรียบร้อยอยู่เป็นประจำ

Comment

เล่นน้ำ ยุ่งยาก ครับ ยิ่งใช้ๆ แล้ว มี ฟองอากาศ จะโคตรหงุดหงิดเลยครับ อิอิ

Comment

Originally posted by CBR150 View Post
              มากกว่าซิงก์ และมีค่าใช้จ่ายแน่นอนครับ แต่ไม่มาก อย่างน้ำกลั่นขวดนึงจุประมาณ 1.2 ลิตรก็ 20 บาท ซิสเท็มที่ผมใช้ประมาณ 600 ซีซีเท่านั้น แปลว่าเวลาแกะออกมาล้างก็จะเสียค่าน้ำกลั่นครั้งละประมาณ 10 บาท

อันดับต่อมาที่ควรเปลี่ยนในระยะ 6 เดือนก็คือสายยาง สายยางบ้านเราคุณภาพ พอโดนความร้อนไปหน่อยก็จะขาวขุ่น และแข็ง รื้อออกมาที่ก็สมควรเปลี่ยนเช่นกัน ซึ่งเปลี่ยนครั้งนึงประมาณ 3-5 เมตร ถ้าเป็นสายยาง 3/8 เมตรนึงประมาณ 10 บาท ส่วนสายยางขนาด 1/2 จะเมตรละ 18 บาท

อันดับที่ 3 เวลาถอดออกมาล้างทำความสะอาดบล็อคน้ำ ที่พอใช้ไปนานๆ แล้วมันจะมีตะกรัน หรือตะไคร่เกาะอยู่ นั่นแปลว่าเราจะต้องเสียซิลิโคนทางซีพียูด้วย

แม้ว่าจะมีค่าใช้จ่ายบ้าง แต่มันทำให้เรารู้สึกผูกพันมากว่าซิงก์ที่ทำได้แค่ "ใส่" กับ "ถอด" นานๆ ถึงจะฉีดน้ำล้างสักที

หากไม่ใช่คนที่ไม่เดือดร้อนกับการถอดเข้าถอดออก น้ำ เย็นกว่าซิงก์ เงียบกว่าซิงก์ และแพงกว่าซิงก์ คุ้มกับการลงทุนแน่นอน อุปกรณ์มีให้เลือกปรับเปลี่ยนมากมาย ทำให้เรารู้สึกดี และผูกพันที่ได้ลงมือจัดการดูแลรักษา ราคามีให้เลือกตั้งแต่หลัก สามสี่พันขึ้นไปจนถึงหลักหมื่น แล้วแต่เราว่าต้องการเย็นแค่ไหน สวยงามเพียงใด

ถ้าไม่สะดวกกับการให้เวลาดูแลรักษา เล่นซิงก์ดีกว่าครับ แต่ถ้าต้องการเย็นด้วย สวยด้วย และมีเวลาดูแลรักษา น้ำ แน่นอนที่สุดครับ
              อธิบายได้แหล่มวุ้ย

คำเตือน เล่นแล้วติดเน้อ อิ อิ

Comment

มาเก็บฟามยู้ อิอิ

Comment

อยากเล่นเหมือนกัน ครับ ว่า แต่ ตัง ไม่ถึง 55+

Comment

เก็บข้อมูลไปก่อน เหอ ๆ

Comment

อยากรู้ว่าเล่นน้ำแล้ว จะเปลืองไฟ แล้วเสียงดังจากปั้มมากปะครับ

Comment

ลองดูนะคับhttp://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=145428

Comment

Working...
                        X