Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีคอม 2 ตัว ต่อสาย LAN เข้าด้วยกัน จะเล่นเกมส์ได้ไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีคอม 2 ตัว ต่อสาย LAN เข้าด้วยกัน จะเล่นเกมส์ได้ไหม

มีคอม 2 ตัว จะต่อสาย LAN เชื่อมเข้าด้วยกัน จะเล่นเกมส์แบบประเภทที่ต่อสู้กันกับอีกเครื่องหนึ่งได้ไหมครับ (งงกับคำถามไหมคับ ไม่รู้จะบอกยังงัย) เกมส์ประเภทที่เล่นผ่าน network และ lan หนะคับ แต่ไม่ได้เล่นผ่านเน็ตนะครับ จะเล่นระหว่าง 2 เครื่องเนียะ ทำได้ไหมคับ มีวิธีไหมครับ ช่วยตอบที ขอบคุณครับ

ไปซื้อสาย LAN แบบ cross มาซิครับ แล้ว set IP ให้อยู่ใน class เดียวกัน

จบ ..

Comment

ได้แน่นอน

บางเกมใช้โปรโตคอล IPX/SPX ก็ติดตั้งให้มันด้วยนะครับ

Comment

ได้อยู่แล้น
        สายคอสหน่ะครับ
        เรื่อง ip ไม่ต้องวุ่ยวาน Auto ก็ได้และ

Comment

ตาม คห.บน เลยครับ

แต่บางเกมส์ต้องใช้ protocol IPX/SPX ก็ต้องลงด้วยนะครับ ^^

Comment

แล้วสายแลนแบบธรรมดาได้หรือปล่าว มีคนเขาบอกว่าได้ ผมก็ไม่รู้เหมือนกันเพราะว่าไม่เคยลอง

Comment

Originally posted by Drunk View Post
              แล้วสายแลนแบบธรรมดาได้หรือปล่าว มีคนเขาบอกว่าได้ ผมก็ไม่รู้เหมือนกันเพราะว่าไม่เคยลอง
              สายธรรมดาใช้กับ เครื่อง-hub
              สาย corss ใช้กับ เครื่อง-เครื่อง

Comment

Originally posted by value View Post
                สายธรรมดาใช้กับ เครื่อง-hub
                สาย corss ใช้กับ เครื่อง-เครื่อง
                ผมก็เข้าใจอย่างนั้นแหละครับ
                แต่เขาบอกว่าเอาสายจากที่ต่อ Hub มา ต่อ เครื่องกับเครื่อง
                เขาบอกก็เอามาเล่นเกมได้ ผมก็ไม่รู้เหมือนกันเพราะว่าไม่เคย

Comment

ไม่แน่ใจว่าการ์ดแลนสมัยใหม่มัน Detect ได้หรือเปล่านะครับ แต่ว่า Router ใหม่ๆเสียบสายได้ทั้ง Cross และ ไม่ Cross อะครับ

Comment

ไม่ได้ครับ ระบบAuto MDI-MDX บางทีก็ไม่ทำงาน ซื้อครอสไปเลย หมดเรื่อง
                    ถ้าร้านนั่นไม่มีครอส ไปซื้อร้านอื่นให้ร้านเข้าให้ก็ได้

ดูที่หัวสายใสๆสียทั้ง2 หัว ขา1-8 จะไม่ตรงกันบางเส้น

Comment

ก็เหมือนกับบนๆนะครับ แต่จะเสริมนิดนึง(ดูแล้วขาด)
                      1.com. to com. ต้องเป็นสาย cross คับ เพราะการส่ง-รับจะได้ไม่ชนกัน (สลับ ชุดส้ม - ชุดเขียว)
                      2.ต้อง set IP แบบ manual เพราะไม่มีการแจก DHCP จากเครื่องแม่ หรือ Router แล้ว set แค่ 2 ค่าก็ได้คับ
                      เช่น IP(1) 192.168.1.1 sub 255.255.255.0 getway ไม่มีก็ได้ เพราะไม่มีเครื่องแม่ อีกเครื่องก็แค่
                      เปลี่ยนเลข IP หลักสุดท้ายที่อยู่ระหว่าง .2-.254 เท่านั้นเองครับ
                      3.workgroup ต้องเป็นอันเดียวกัน
                      4. ติดตั้ง ipx/spx เพื่อการใช้งานร่วมกันได้ในวงแลน

Comment

ถามต่อนิดหนึ่งครับ สมมุติถ้าเราจะดึงข้อมูล(เขาเรียกว่าแชร์ข้อมูลหรือเปล่า) ไป-มาระหว่าง 2 เครื่องนี้ โดยใช้สาย USB เชื่อมระหว่าง 2 เครื่องนี้ โดยไม่ได้เชื่อมต่อด้วยสายแลนจะได้ไหมครับ (ไม่มีเวลาไปซื้อ LAN สายคับ จะถ่ายข้อมูลไปอีกเครื่องนะคับ)

Comment

Originally posted by jureejack View Post
                          ถามต่อนิดหนึ่งครับ สมมุติถ้าเราจะดึงข้อมูล(เขาเรียกว่าแชร์ข้อมูลหรือเปล่า) ไป-มาระหว่าง 2 เครื่องนี้ โดยใช้สาย USB เชื่อมระหว่าง 2 เครื่องนี้ โดยไม่ได้เชื่อมต่อด้วยสายแลนจะได้ไหมครับ (ไม่มีเวลาไปซื้อ LAN สายคับ จะถ่ายข้อมูลไปอีกเครื่องนะคับ)

ใช้สาย usb ได้ แต่ช้า แพง เพราะต้องมี Controler

ไปหาซื้อสา่ยแลนครอสเอาง่ายกว่า เส้นละ 20 บาท

Comment

Working...
                          X