Announcement

Collapse
No announcement yet.

เสียบฮาร์ดดิสก์แล้วทั้งไฟทั้งควันขึ้น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เสียบฮาร์ดดิสก์แล้วทั้งไฟทั้งควันขึ้น

เมื่อสองวันก่อนผมเอาฮาร์ดดิสก์จากอีกเครื่องไปเสียบกับอีกเครื่องเพื่อย้ายข้อมูล
    แต่พอเสียบแล้วเปิดเครื่อง ปรากฏว่ามีทั้งไฟและควันขึ้น เลยรีบดึงปลั้กคอมออกอย่างเร็ว พอไปดูแล้ว เห็นมันไหม้ไอ้ตัวดำๆเล็กๆที่อยู่ใกล้ๆช่องเสียบไฟ ทั้งๆที่เสียบสายถูกทุกอย่าง อย่างนี้เป็นกับอะไรเหรอครับ แล้วฮาร์ดดิสก์ตัวนี้ก็มีข้อมูลอยู่เยอะด้วย แล้วอาการนี้ซ่อมได้หรือเปล่าครับ
    (HDD Samsung SP0822N)

ผมคิดว่า psu ต่อสายไฟสลับเส้น
    ส่วน hdd ต้องหารุ่นเดียวกันมาสลับ board ใช้งาน

Comment

ขอข้อมูลจากคุณ Benz_36 ได้ไหมครับ
      อยากทราบว่าใช้ PSU ยี่ห้ออะไร รุ่นไหน

Comment

ฮ่า อีกท่านนึงแล้ว เหมือนกันเลย เหอะๆๆ

วิธีนี้แก้ได้ครับ ข้อมูลสามารถกลับมาได้เหมือนเดิมหมดเลยด้วย

คือเอาบอร์ด H/D ที่เป็นรุ่นเดียวกันเป๊ะๆ มาใส่แทนครับ

ลองประกาศรับซื้อของมือ2ก็ได้ครับ ข้อมูลกลับมาแน่นอนครับ อิๆๆ

Comment

Originally posted by guest007 View Post
          ขอข้อมูลจากคุณ Benz_36 ได้ไหมครับ
          อยากทราบว่าใช้ PSU ยี่ห้ออะไร รุ่นไหน
          ใช้ยี่ห้อ SAN(FA23/C)420CE LGA775 ที่ติดมากับเคส GVIEW ครับ ตอนเอาไปเสียบเครื่องแรกเปิดเครื่องไม่ติด พอลองต่อเครื่องที่สองมีกลิ่นเหม็น แล้วพอไปต่อเครื่องที่สามทั้งไฟทั้งควันเลยครับ (ที่ 3 เครื่องนี้ GVIEW หมดเลยครับ)

Comment

ใช้ยี่ห้อ SAN(FA23/C)420CE LGA775 ที่ติดมากับเคส GVIEW ครับ ตอนเอาไปเสียบเครื่องแรกเปิดเครื่องไม่ติด พอลองต่อเครื่องที่สองมีกลิ่นเหม็น แล้วพอไปต่อเครื่องที่สามทั้งไฟทั้งควันเลยครับ (ที่ 3 เครื่องนี้ GVIEW หมดเลยครับ)
            ตัวเดียวกับผมเลยครับ ตัวที่เพิ่งพังไป แล้วผมต้องเปลี่ยนมาใช้ Tsunami น่ะครับ

Comment

ต้องซ่อมครับ ของผมก็เจ้งเหมือนกันแต่มันไม่ไหม้ แค่ดีเทคเจอบ้างไม่เจอบ้างเอง

Comment

ผมก้อเคยเจออ่ะ ควันขึ้นต่อหน้าเลย ลองไปดมๆ หอมเหมือนกลิ่น หมูไหม้เลย 555

แต่น้ำตาตก hdd ไม่มีประกัน

Comment

อยากจะบอกเจ้าของกระทู้ว่า เหมือนกันเลยครับ แบบเดียวกันเลยนะ เสียบทีแรกไม่ติด
                  ทีสองควันขึ้น ทีสามตัวดำๆใกล้ช่องต่อไฟไหม้ แต่มันใจเลยว่าไม่ได้ต่อผิด เพราะก่อนถอด
                  ผมก็ดูนะว่าไม่ได้ต่อผิด งงเลย เลยซื้อฮาร์ดใหม่มาแระ กับซัพพลายใหม่ด้วย enermax 460 วัตต์
                  คราวนี้โอเคไม่มีปัญหาแต่เสียดายตัวเก่ามากใช้มาแค่ 10เดือนเอง สงสัยต้องหาบอร์ดของรุ่นนี้มาใช้ซะแระ

Comment

แล้วรู้ไหมครับที่ไหนรับซ่อมมั่งอ่ะครับ

Comment

Working...
                    X