Announcement

Collapse
No announcement yet.

Contrast 3000 : 1 กับ 700 : 1 แตกต่างกันมากไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Contrast 3000 : 1 กับ 700 : 1 แตกต่างกันมากไหมครับ

ความคมชัด Contrast 3000 : 1
    กับ Contrast 700 : 1
    มีความคมชัดแตกต่างกันมากแค่ไหน หากเปรียบเทียบในยี่ห้อเดียวกัน
    เพราะดูจากตัวเลขแล้ว มันก็***งกันมาก
    ที่ถามเพราะกำลังจะหาซื้อจอ LCD อยู่ครับ เพื่อนๆ คิดว่าไง ขอบคุณครับ

ถ้าเอามาเล่นเกมแนะนำ 1000:1 ขึ้นไปคับ ส่วนเหตุผลนั้นรอท่านอื่นละกันคับ

Comment

คือ น่ะเอาง่าย ๆ LG หรือ Sumsung 2000:1 กับ Asus 800:1 ตัวของ Asus กับดีกว่า ฉะนั้น ไอ้ ค่า Contrast ที่ว่า มันไม่ต่างกันหรอกคะ แค่อีกบริษัทตั้งมาตราฐานของตัวเองให้สูงเฉย ๆ

Comment

แสดงว่า ต้องไปดูด้วยตา เปรียบเทียบระหว่างยี่ห้อ เลยก็ว่างั้นใช่ป่ะ?

Comment

ใช่แล้วคะ

Comment

แต่ LG รุ่น 3000:1 กับ 2000:1 ภาพต่างกันเลยนะครับ เปิดเทียบกันเลยอ่ะครับ ผมว่าถ้ายี่ห้อเดียวกันก็ใช้ contrast เป็นตัวตัดสินใจได้นะ แต่ถ้าต่างยี่ห้อ ผมว่าดูด้วยตาตัวเองดีกว่า โดยส่วนตัวผมชอบภาพของ view sonic อ่ะครับ

Comment

วัดค่าต่างกัน ตัวนึงวัดแบบไดนามิค ค่าจะสูง
              อีกตัวแบบสแตติก ค่าจะไม่สูงเวอร์ แต่ชัวร์

3000:1แบบไดนามิค น่าจะประมาณ 800-1000:1 ในแบบสแตติก

Comment

-*-

Originally posted by Mr.T View Post
                วัดค่าต่างกัน ตัวนึงวัดแบบไดนามิค ค่าจะสูง
                อีกตัวแบบสแตติก ค่าจะไม่สูงเวอร์ แต่ชัวร์

3000:1แบบไดนามิค น่าจะประมาณ 800-1000:1 ในแบบสแตติก
                อันนี้ถูกต้องครับ ลองดูดีๆ มันจะมีดอกจันเขียนไว้
                มันแค่ตัวเลข ไช้ไม้บันทัดที่ไม่เท่ากันวัด
                ดูด้วยตา ดีที่สุด
                ที่สำคัญ
                ถ้าเป็นจอที่ไช้เทคโนโลยีแบบ TN แล้ว ค่าความคมชัดยิ่งสูง ความเพี้ยนของสียิ้งเพี้ยนตาม

Comment

ทำไมเลือกยากจังอ่ะครับ
                  ตอนนี้สนใจ SAMSUNG 961BF 19 นิ้ว 3000:1 อยู่
                  แต่ผมเคยเห็นจอ LCD ใช้มาประมาณปีกว่า มันก็มีเส้นเหมือนน้ำไหลในจอ หรือมดวิ่งประมาณนั้น
                  ไม่ทราบว่ามีใครเคยเห็นบ้าง แล้วของเพื่อนๆเป็นกันบ้างไหม?

Comment

3000:1ไม่ใช่ค่าcontrastจริงเกินจากsoftwareมาช่วย

Comment

-*-

Originally posted by หัวโบราณ View Post
                      3000:1ไม่ใช่ค่าcontrastจริงเกินจากsoftwareมาช่วย
                      ถูกต้องครับ ไช้การเร่งความอิ่มตัวของเม็ดสีช่วย (แต่มันก็ได้สีที่ค่อนข้างสด เลยทีเดียว)
                      เป็นผมถ้าซื้อตอนนี้เลือก ซัมซุง 931BW 19นิ้ว สวยดี สีสด สวย งานเรียบร้อย
                      (แต่ที่ไช้อยู่ตอนนี้ LG194 FLATROn)

Comment

^
                        ^
                        ใช่ 194WT ที่ 2000:1 ป่ะคับ

ถ้างั้นก็รุ่นเดียวกาน

Comment

-*-

Originally posted by alizt View Post
                          ^
                          ^
                          ใช่ 194WT ที่ 2000:1 ป่ะคับ

ถ้างั้นก็รุ่นเดียวกาน
                          ตามนั้นครับ แต่ ที่ค่าครอนทร้าน 2000:1นี่ มันก็เป็นแค่ตัวเลขที่ไช้โค้ สะ นา เฉยๆล่ะครับ จริงๆแล้ว มันก็ไม่ค่อยต่างกับของซัมซุงรุ่น 940bw(หรือจำชื่อรุ่นผิดป่ะนะ) ที่ค่าครอนทร้าน 800:1 เท่าไหร่นักหรอกครับ (มันก็ไม่น่าจะต่างล่ะครับ เพราะราคาก็ไม่ต่างกัน มันไช้คนละมาตรฐานวัด)

Comment

Working...
                          X