ผมใช้ฮาร์ดดิสก์ IDE 80g. ผมแบ่งพาร์ติชั่นเป็น 4 พาร์ติชั่น เป็นไดรฟ์ C D E F ผมยกไปลงเกมส์บ้านเพื่อน แล้วทีนี้ขากลับของเยอะผมเลยยืมกระเป๋าเพื่อน แล้วพอกลับมาเปิดที่บ้าน อาการตอนแรก เปิด ไดรฟ์ D มาไฟล์มันกลายเป็นภาษาต่างดาว แล้วเปิดดูไม่ได้ ทีนี้ ผมเลยลองลงวินโด้วใหม่ คราวนี้หนักหน่อยครับ พอลงเสร็จ ตอนจะรันเข้าหน้า desttop มันจะเออเร่อหน้าจอฟ้า ผมไม่แน่ใจว่าเกิดจากอะไร ผมเลยเอา ฮาดดิสก์อีกลูกนึงมา เเล้วต่อให้ลูกที่มีปัญหาเป็นลูกรอง อาการคล้ายกัน แต่คราวนี้จะรันเข้าวินโด้วได้แล้วอยู่ที่ desttop ได้ซักพัก มันก็จะรีสตาร์ทตัวเอง เเต่ถ้าถอดลูกที่มีปัญหาออกก็จะเล่นได้ปกติ พอจะทราบมั้ยครับ ว่าเกิดจากอะไร แก้ได้ไหม เอ่อผมไม่แน่ใจว่าจะเกี่ยวไหม แต่ในกระเป๋ามีฝุ่นเล็กน้อย-ปานกลางครับ

อาจใช้คำที่อ่านแล้วงงๆสับสนนิดนึงนะครับ