Announcement

Collapse
No announcement yet.

จัดให้น่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จัดให้น่อยครับ

พอดีจะประกรอบคอมใหม่ให้น้องนะครับ น้องเรียนนิเทศ งานส่วนใหญ่ที่ใช้ ก็คงเป็น พวก Photoshop , Illustrator เพิ่มเติมครับ อาจจะมี Flash , Page Maker บ้าง
    ที่คิดไว้นะครับคงเป็น
    CPU- E6300
    MB- ASUS P5B
    HDD- Seagate SATA 160 GB

RAM- คงเป็น 2ตัวนี้นะครับ แล้วมันแตกต่างกันยังไง 2 รุ่นนี้ ถ้าเลือก เลือกรุ่นไหนดีครับ
    Corsair Value Select 1GB (2x 512MB) DDR2 667 PC-5300 RAM Retail
    Corsair XMS2 1GB (2x 512MB) DDR2 675 PC-5400 RAM Retail

DVD- RW - ของ ASUS หลือ LITE-ON ดี
    VGA -???? ยังไม่รู้จะเอาอันไหนดี ( เพราะไม่ได้เล่นเกมครับ เอาไว้ใช้ทำงานอย่างเดียว )
    Case- ???? ขอที่ Power supply ดีครับ หลือจะมาเปลี่ยนที่หลังดี แล้วใช้ของอาไรดีครับ
    Monitor- ขอเป็น LCD ครับ แต่น้องมันอยากได้ เป็น Wide Screen แต่มีคนบอกว่าไม่เหมาะกับ งานพวกนี้ ยังไงเอา 2 ตัวเลือกเลยครับ 19 '' ไปเลยครับ

ปล ขอราคาด้วยได้ยิ่งดีครับ แล้วที่งาน คอมที่จะจัดนี้ วันที่เท่าไรจัดที่ไหนครับซื้อของในงานจะถูกกว่าไหมครับ
    ขอบคุณครับ
    Last edited by punsak7; 25 Oct 2006, 09:57:02.

ต่างกันตรงรูปร่าง ตัวXMS2มานจามีsinkสีดำๆมาให้ที่ramเลย ตัวValue เดิมๆเหมือนแรมทั่วไป แล้วก็ bus แล้วก็ ความสามารถในการOCมั้ง

DVDแล้วแต่ชอบ

บอร์ดP5B มานเป็นPciEx X16นะ ไม่ใช่AGP ใช้งานอย่างเดียวก็ nVidia 6Sirieก็พอแล้ว

เคสแล้วแต่ชอบอยากได้แบบไหนก็ซื้อเลย แต่Power ก็ใช้แค่450wก็เหลือแล้ว ยี่ห้อนั้น เอาดีๆก็Enermax asus collermaster ตัวละประมาณ2500 แต่ถ้าถูกๆก็Delux ไม่กี่ร้อย

ไม่จริงหลอกครับว่าWideแล้วใช้พวกโรแกรมทำภาพไม่ดี ผมว่ามานดีกว่านะเพราะจอมานกว่างกว่า เวลาทรูปใหญ่ๆ จะได้ไม่ต้องเลื่อซ้ายทีขวาที เราว่าSomsungก็น่าจาดี940BW วันนั้นเห็นเค้าเปิดหนังโชว์ เนียนดี

Comment

ขอบคุณครับงันของ เปลี่ยน AGP เป็น VGA ครับ

Comment

ข้อค้านครับ

ประสบการณ์ตรงเกี่ยวกับการทำเวปด้วยจอ Wide

จะทำให้วาง resolution ลำบาก

ยิ่งจัดหน้าด้วยยิ่งลำบาก เพราะคนทั่วไปใช้ 4:3 หรือ 5:4

แต่ถ้างานแต่งภาพทั่วๆไป ไม่มีเรื่องการจัดวางหน้า ก็โอเคครับ

Comment

เห็นด้วย กับ พีคุง ครับ จัดยากมากครับ

Comment

งานทำหนังสือต้องจอ 19" นะเพื่อนใช้อยู่ แต่เป็น mac
            ต่ำกว่านี้ ระยะยาว ทำงานนานๆ ไม่ค่อยมีความสุข เพราะต้องใช้พื้นที่เยอะ
            ไม่ก็ต่อออก 2 จอเลยครับ พื้นที่ทำงานเพียบ
            น้องต้องรักคุณมากแน่ๆ มีพี่ดีๆ อย่างนี้

Comment

ขอคุณทุกคนมากครับ แล้ว สรุป ผม จะใช้
              VGA- ของอาไรดีครับ
              RAM-เป็นรุ่นไหนดีครับ

Comment

CPU- E6300
                MB- ASUS P5B
                HDD- Seagate SATA 160 GB
                Corsair XMS2 1GB (2x 512MB) DDR2 675 PC-5400
                DVD- RW BENQ
                การ์ดจอ X1300PRO

Comment

Working...
                X