overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: เรียนไรดี เครียดชิบ

OverclockZone Member maxturbo's Avatar

Arrow เรียนไรดี เครียดชิบ

สวัสดีครับ ผมอยากทราบว่า คอมพิวเตอร์ธุรกิจ เรียนยากไหมอ่ะครับ และเรียนอะไรมั่งครับ

และเมื่อเทียบกับ คอมพิวเตอร์กราฟฟิก วิทยาการคอมพิวเตอร์ และ คอมพิวเตอร์ธุรกิจ อันไหนเรียนยากสุดครับ และ อันไหนตลาดต้องการเยอะกว่าครับ และ วิชาที่ผ่านมานี้ จบแล้ว ไปทำอาชีพไรมั่งอ่ะครับ ขอบคุณครับ

ปล. โทษนะยาวไปหน่อย แต่ขอความกรุณาตอบหน่อยนะ เพราะปีนี้ต้องหาที่เรียนแล้วครับ

OverclockZone Member MajesticX's Avatar

เรียนตามที่ตัวเองชอบ ตัวเองถนัด จะไปรุ่งสุดครับ งานมันมีตลอดถ้าเราไม่ใช่คนเลือกงานนะ เท่าที่พูดมาวิทยาคอมเรียนยากสุดครับ แต่จบมาดี แล้วเก่งพวกเขียนโปรแกรม คอมพิวเตอร์กราฟฟิตนี่น่าจะไปเป็นพวกกราฟฟิคดีไซน์ คอมพ์ธุรกิจนี่ไม่รู้รายละเอียดครับ

OverclockZone Member

คอมพิวเตอร์ธุรกิจ ต้องเรียนทั้งด้านบริหาร และการเขียนโปรแกรม
    งวดไหนสอบบัญชี พร้อมเขียนโปรแกรม JACKPOT สุดๆๆ

ถ้าเรียน ผมว่าเรียนไอ 2 ตัวเลือกที่เหลือดีกว่า แจ่มกว่าเยอะ

OverclockZone Member THM's Avatar

หาสายที่ตัวเองชอบดีกว่า และเอาเรื่องเงินเป็นเรื่องรองดีกว่า

เงินไม่สามารถซื้อความสุขจากการได้ทำงานที่ชอบได้นะครับ

อีกอย่างตลาดอาชีพเปลี่ยนแปลงตลอด แต่ผู้เชี่ยวชาญมีคนต้องการตัวตลอดเวลา

OverclockZone Member tArIbAn's Avatar

วิทยาการคอมพิวเตอร์ ผมมองว่ายากสุดนะ

หลักสูตรที่ผมเรียนมาจนถึงปี 3 พวกโปรแกรม ภาษาC++,VB,JAVA,เขียนเวป,Photoshop,แฮสแซมบลี
    และเลขคณิตศาสตร์ทุกเทอม อย่างละ 1-2 ตัวต่อเทอม
    มีโปรเจก-รายงานทำงานกลุ่ม,เดี่ยว

ถ้ามีความสนใจด้านนี้เแล้วตั้งใจ+เก่งคณิตศาสตร์ ก็น่าเรียนครับ
    แต่ถ้าพื้นฐานไม่ดีแนะนำให้ลองมอง คณะอื่นๆดูครับ
    คอมพิวเตอร์กราฟฟิก พวก เอก อนิเมเตอร์ ก็น่าสนใจนะ
    คอมพิวเตอร์ธุรกิจ เพื่อนเรียนอยู่ก็ ok นะครับ ไม่ยากเกินไป

วิชาที่เรียนมันไม่พอไปใช้ข้างนอกหรอกครับ ต้องอาศัยศึกษาเพิ่มเติม บ้างวิชาที่สอนก็สอนเราระดับพื้นๆ-กลางๆ ประมาณเราอ่านหนังสือที่เรียนเรียนเองยังรู้ได้

OverclockZone Member Meteora's Avatar

เลือกอันที่ชอบที่สุดครับ
    เรียนด้านคอมไม่ได้หมายความว่าจบมาบริษัทจะรองรับเยอะเขาจะเลือกความสามารถมากกว่าครับ
    บางคนไม่ได้เรียนคอม แต่เก่งกว่าพวกเรียนคอมก็มีเยอะ ผมเองเคยเรียนวิทยาการคอม
    แต่สุดท้ายต้องจบที่สาขาอื่น เพราะความชอบคอมอย่างเดียวนั้นไปไม่ไหวครับ
    คุณต้องชอบเลข เคมี ฟิสิกส และก็ชีวะด้วย หมายถึงวิทยาการคอมนะ
    และสุดท้าย ผมก็ไม่ได้ทำงานสาขาที่เรียนมาอยู่ดี แบบว่าชอบด้านนี้ แต่เรียนอีกอย่าง แต่ก็ไปทำงานอีกอย่าง
    ผมอยากแนะนำให้คุณเลือกที่(คุณชอบและคุณไปรอด)ด้วยสักหลายๆตัวเลือก ค่อยๆตัดสินใจครับ
    ไม่อยากให้เสียเวลา แต่ถ้าคุณเก่งอยู่แล้ว คงไม่ใช่ปันหาครับ
    ขอให้โชคดีนะครับ
    Last edited by Meteora; 8 Sep 2007 at 22:00:23.

สนใจ วิศวกรรมคอมพิวเตอร์มั้ย ครับ สนจัยก้อ piyapong_love@hotmail.com

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

เอาที่ตัวเองชอบและติดว่าไหวครับ

ผมชอบคอม แต่เกลียดเลขเกลียดวิด หวยลงที่

วิทยาศาสตร์ม.กรุงเทพ เรียนไปได้ปีนึ่ง เจอทั้ง บัญชี เคมี วิชานรกๆทั้งน้านน

ปรากดว่า ซื่ว ได้ไปเรียนนิเทศ

เรียนไปเหอะคับ อย่าไปเครียดเลย ค่อยไปเครียดตอนจบหางานดีกว่า =_=

OverclockZone Member newsgau's Avatar

เรียนอะไรก้อได้ที่ชอบครับ ลองไปเอา course outline มาดูก่อน ว่าเค้าสอนวิชาไรบ้าง แล้ววิชาส่วนใหญ่เราชอบหรือเปล่า ถ้าชอบก็เรียนเลย

OverclockZone Member newzbaba's Avatar
    Chiang Mai Thailand

เรียน อันที่ ชอบ และ คิดว่าตัวเองจะ ทำได้ ดีนะครับ
    เน้น ว่า ทำได้ดี

ผมเคย เรียน กฏหมาย แต่ ไม่ชอบ ขยัน เท่ากัน เป็น ฐานเค้า
    แต่เรียน ภาษา ก็ขยันเท่าเดิม แต่ เป็น อันดับ แนว หน้า ในเอก

มันก็ มีผลมาก ทีเดียว
    สภาพ จิตใจ
    ความอุสาหะ พยายาม

ที่สำคัญ
    ความสำเร็จ
    มาจากความ ตั้งใจ และ ความสบายใจที่เราได้ ทำครับ

สรุป เลือก เอาที่ ชอบดีกว่า

ชอบจัง ที่ บาง ท่านบอกว่า
    เงินไม่ได้ ซื้อ ความสุขของการ ทำงาน หรือ เรียนได้หรอกนะ

อันนี้จริง อย่างแรง !!!

ความสำเร็จ ในชีวิต เรา บางครั้ง มัน ไม่ใช่ เรื่องเงินเสมอไป

OverclockZone Member chichiol6's Avatar

ผมคิดเหมือนคุณ tArIbAn มันเหมือนใช้วิชาหลัก2วิชามารวมกันอ่ะ ถ้าไม่เจ๋งพวกบริหารก็ไม่รอด แต่ถ้าไม่เอาคอมด้วยก็ไม่รอดอีกเหมือนกัน

แต่สายนี้เอียงไปทางบริหารหน่อยนะครับ สัก บริหาร60 คอม40

แต่ที่สำคัญเรียนอันที่คุณอยากเรียนเลยครับ

OverclockZone Member Dosantos's Avatar

บริหารคอมยาก(มาก)ครับ ถ้าดูจาก ม.ผม เป็นคณะที่มีคนย้ายออก มากที่สุด เหอะๆ

OverclockZone Member maxturbo's Avatar

สรุปผมเอา สาขา เทคโนโลยีสารสนเทศธุรกิจ ครับป๋ม แต่มีบัญชี เฮ้อ แต่ก็ต้องสู้ๆๆ

คอมพิวเตอร์กราฟฟิก เวิกสุดๆ

OverclockZone Member TerrorORC's Avatar

วิทยาศาสตร์คอมฯ เค้าเน้นอาไรหรอครับ

OverclockZone Member Dosantos's Avatar

Quote Originally Posted by maxturbo View Post
    สรุปผมเอา สาขา เทคโนโลยีสารสนเทศธุรกิจ ครับป๋ม แต่มีบัญชี เฮ้อ แต่ก็ต้องสู้ๆๆ
    บัญชีมันเป็นวิชาที่น่าเบื่อ+ยาก สำหรับผม ผ่านไปตัวc+แทบแย่ ยังติดอยู่อีกตัวเลยเนี๊ย financeยังง่ายกว่า

OverclockZone Member tArIbAn's Avatar

Quote Originally Posted by TerrorORC View Post
    วิทยาศาสตร์คอมฯ เค้าเน้นอาไรหรอครับ
    ทั่วไป เกี่ยวกับ การเขียนภาษา C++,VB,JAVA,เขียนเวป,Photoshop,Flash,แฮสแซมบลี,Microsoft Office,SQL,การลงระบบ Windows98,การลงระบบ Linux[ได้เรียนเอาตอนปี4 ...ระบบเก่า?]
    สอนหลักสูตรให้เราพอเข้าใจเฉยๆไม่ถึงกับโปร
    แต่ผมไม่แน่ใจหลักสูตรตามมหาลัยต่างๆจะเหมือนกันไหม แต่คงจะคล้ายคลึงกันแล้วแต่ความพร้อมแต่ละที่
    ของผมเรียนไปๆมาๆ เน้น เลขมากกว่า คอม ซะอีก เหอๆ [ เกรดเลข มีผลมาก T-T ก็มันมี เทอม1-2ตัว ]

ถ้าหลักสูตรนี้เน้นแตกออกไปตามสายแล้วแต่ความถนัดของนักศึกษาอีก ผมว่าจะดีมากๆ
    เพราะที่เรียนมันก็เหมือนกับมัดมาให้เราเรียนทั้งหมด คุณจะถนัดไม่ถนัด ก็ต้องทำให้ได้ ไม่งั้นก็ส่งผลต่อเกรด

ไม่แปลกที่คณะนี้คนจบน้อยมากเมื่อไปเทียบกัีบคณะอื่นในสายเดียวกัน [ โปรเจกจบอีก lolz~]

OverclockZone Member TerrorORC's Avatar

Quote Originally Posted by tArIbAn View Post
    ทั่วไป เกี่ยวกับ การเขียนภาษา C++,VB,JAVA,เขียนเวป,Photoshop,Flash,แฮสแซมบลี,Microsoft Office,SQL,การลงระบบ Windows98,การลงระบบ Linux[ได้เรียนเอาตอนปี4 ...ระบบเก่า?]
    สอนหลักสูตรให้เราพอเข้าใจเฉยๆไม่ถึงกับโปร
    แต่ผมไม่แน่ใจหลักสูตรตามมหาลัยต่างๆจะเหมือนกันไหม แต่คงจะคล้ายคลึงกันแล้วแต่ความพร้อมแต่ละที่
    ของผมเรียนไปๆมาๆ เน้น เลขมากกว่า คอม ซะอีก เหอๆ [ เกรดเลข มีผลมาก T-T ก็มันมี เทอม1-2ตัว ]

ถ้าหลักสูตรนี้เน้นแตกออกไปตามสายแล้วแต่ความถนัดของนักศึกษาอีก ผมว่าจะดีมากๆ
    เพราะที่เรียนมันก็เหมือนกับมัดมาให้เราเรียนทั้งหมด คุณจะถนัดไม่ถนัด ก็ต้องทำให้ได้ ไม่งั้นก็ส่งผลต่อเกรด

ไม่แปลกที่คณะนี้คนจบน้อยมากเมื่อไปเทียบกัีบคณะอื่นในสายเดียวกัน [ โปรเจกจบอีก lolz~]
    มันมีแบบ 2 ปีต่อเนื่องปะครับ
    ถ้ามี มหาลัยไหนเปิดสอนบ้าง จาได้เตรียมพร้อมเข้าสอบ
    พอดีตอนนี้ผมเรียน ปวส.2 คอมพิวเตอร์ธุรกิจ อยู่น่ะครับ
    แต่อยากเรียนวิศวะคอมฯ อิอิ
    แต่ไม่รู้มีเรียนอาไรบ้างนี่แหละ เลยโพสถาม ^^

OverclockZone Member LigerZero's Avatar

อืม.......ผมจบ ชีววิทยา อะ(แต่ดันมาทำคอม) -.- แต่เห็นพวกเรียน วิทย์คอมตัวจะมอซอหัวฟูเกือบหมด
    สงสัยเรียนหนักจัด lol

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks