Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรียนไรดี เครียดชิบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

วิทยาศาสตร์คอมฯ เค้าเน้นอาไรหรอครับ

Comment

Originally posted by maxturbo View Post
      สรุปผมเอา สาขา เทคโนโลยีสารสนเทศธุรกิจ ครับป๋ม แต่มีบัญชี เฮ้อ แต่ก็ต้องสู้ๆๆ
      บัญชีมันเป็นวิชาที่น่าเบื่อ+ยาก สำหรับผม ผ่านไปตัวc+แทบแย่ ยังติดอยู่อีกตัวเลยเนี๊ย financeยังง่ายกว่า

Comment

Originally posted by TerrorORC View Post
        วิทยาศาสตร์คอมฯ เค้าเน้นอาไรหรอครับ
        ทั่วไป เกี่ยวกับ การเขียนภาษา C++,VB,JAVA,เขียนเวป,Photoshop,Flash,แฮสแซมบลี,Microsoft Office,SQL,การลงระบบ Windows98,การลงระบบ Linux[ได้เรียนเอาตอนปี4 ...ระบบเก่า?]
        สอนหลักสูตรให้เราพอเข้าใจเฉยๆไม่ถึงกับโปร
        แต่ผมไม่แน่ใจหลักสูตรตามมหาลัยต่างๆจะเหมือนกันไหม แต่คงจะคล้ายคลึงกันแล้วแต่ความพร้อมแต่ละที่
        ของผมเรียนไปๆมาๆ เน้น เลขมากกว่า คอม ซะอีก เหอๆ [ เกรดเลข มีผลมาก T-T ก็มันมี เทอม1-2ตัว ]

ถ้าหลักสูตรนี้เน้นแตกออกไปตามสายแล้วแต่ความถนัดของนักศึกษาอีก ผมว่าจะดีมากๆ
        เพราะที่เรียนมันก็เหมือนกับมัดมาให้เราเรียนทั้งหมด คุณจะถนัดไม่ถนัด ก็ต้องทำให้ได้ ไม่งั้นก็ส่งผลต่อเกรด

ไม่แปลกที่คณะนี้คนจบน้อยมากเมื่อไปเทียบกัีบคณะอื่นในสายเดียวกัน [ โปรเจกจบอีก lolz~]

Comment

Originally posted by tArIbAn View Post
          ทั่วไป เกี่ยวกับ การเขียนภาษา C++,VB,JAVA,เขียนเวป,Photoshop,Flash,แฮสแซมบลี,Microsoft Office,SQL,การลงระบบ Windows98,การลงระบบ Linux[ได้เรียนเอาตอนปี4 ...ระบบเก่า?]
          สอนหลักสูตรให้เราพอเข้าใจเฉยๆไม่ถึงกับโปร
          แต่ผมไม่แน่ใจหลักสูตรตามมหาลัยต่างๆจะเหมือนกันไหม แต่คงจะคล้ายคลึงกันแล้วแต่ความพร้อมแต่ละที่
          ของผมเรียนไปๆมาๆ เน้น เลขมากกว่า คอม ซะอีก เหอๆ [ เกรดเลข มีผลมาก T-T ก็มันมี เทอม1-2ตัว ]

ถ้าหลักสูตรนี้เน้นแตกออกไปตามสายแล้วแต่ความถนัดของนักศึกษาอีก ผมว่าจะดีมากๆ
          เพราะที่เรียนมันก็เหมือนกับมัดมาให้เราเรียนทั้งหมด คุณจะถนัดไม่ถนัด ก็ต้องทำให้ได้ ไม่งั้นก็ส่งผลต่อเกรด

ไม่แปลกที่คณะนี้คนจบน้อยมากเมื่อไปเทียบกัีบคณะอื่นในสายเดียวกัน [ โปรเจกจบอีก lolz~]
          มันมีแบบ 2 ปีต่อเนื่องปะครับ
          ถ้ามี มหาลัยไหนเปิดสอนบ้าง จาได้เตรียมพร้อมเข้าสอบ
          พอดีตอนนี้ผมเรียน ปวส.2 คอมพิวเตอร์ธุรกิจ อยู่น่ะครับ
          แต่อยากเรียนวิศวะคอมฯ อิอิ
          แต่ไม่รู้มีเรียนอาไรบ้างนี่แหละ เลยโพสถาม ^^

Comment

อืม.......ผมจบ ชีววิทยา อะ(แต่ดันมาทำคอม) -.- แต่เห็นพวกเรียน วิทย์คอมตัวจะมอซอหัวฟูเกือบหมด
            สงสัยเรียนหนักจัด lol

Comment

เรียนที่ชอบ เดียวไปแต๊บกลางคันละยุ่ง

Comment

Originally posted by LigerZero View Post
                อืม.......ผมจบ ชีววิทยา อะ(แต่ดันมาทำคอม) -.- แต่เห็นพวกเรียน วิทย์คอมตัวจะมอซอหัวฟูเกือบหมด
                สงสัยเรียนหนักจัด lol
                ที่หัวฟูมันไม่ยอมนอนมากก่าครับ มี 2 อย่าง เล่นเกมส์ กะ อ่านหนังสือจัดหรือบ้าเขยนโปรแกรม เช้าๆมาเรียนหน้าตาจะซีดๆ โดยเฉพาะตอนทำโปรเจค หรือโครงงาน อย่างน้อยเทอมนึงจะมี 2 วิชาที่มีโครงงานครับ และต้อง present ด้วยน่ะ ตั้งแต่เรียนมาจนจบ เทพอยู่โปรแกรมเดียวเองคับ C++

ผมก็จบวิดคอมครับปัจจุบันไม่ได้เอาด้านโปรแกรมเมอร์เท่าไร แต่กลับได้เป็นช่างเทคนิคแทน เพราะตอนฝึกงานไปฝึกซ่อมบำรุงเลยได้ทำที่ที่ฝึกงานเลยซะงั้น

อยากให้ลองเปลี่ยนแนวคิดใหม่ที่บอกไม่ชอบ ไม่เก่ง ก็ทำให้มันชอบดิครับ สนใจ อย่าไปกัว อ่อนวิชาไหนก็เน้นวิชานั้นให้มากหน่อย คิดซะว่าเราก็มีดีทำได้ จบมาก็ถ้าทำอาไรเป็นบ้างก็ไม่ตกงานหรอกครับ...........

สู้ๆ ผมจารับปริญญาต้นปีหน้านี้ น้องก้ต้องเป็นคนต่อคับ

Comment

ผมเรียนคอมธุรกิจ ปี 2 แล้วครับ เซ็งสุดๆกับบัญชีครับ ผ่านมาได้ด้วย D ตลอด 555
                  (ยากกว่าเขียนโปรแกรมอีก)

ถ้าชอบก็เรียนเลยครับ เรียนตามใจชอบดีที่สุด

Comment

ถ้าคิดว่าตัวเองมีความสามารถในการเขียนโปรแกรมและรักมันนะ วิทย์คอมรุ่งแน่ๆ
                    ผมว่าตลาดสมัยนี้ต้องการสูงเหมือนกันนะ โปรแกรมเมอร์อะ
                    แถมถ้าจบมาเขียนเก่งๆ รับจ๊อบส่วนตัวก้อได้

Comment

Working...
                    X