overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: western raptor มันแรงกว่าพวก 7200รอบ แบบเห็นได้ชัดเลยหรือป่าวครับ

OverclockZone Member สับสน's Avatar

Default western raptor มันแรงกว่าพวก 7200รอบ แบบเห็นได้ชัดเลยหรือป่าวครับ

ว่าจะซื้อมาใช้สักตัว แต่ไม่มั่นใจว่ามันจะแรงคุ้มค่าตัวมันหรือป่าว ท่านใดเคยใช้แนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

OverclockZone Member panpan182's Avatar

hdd 7200 รอบ ต่อ raid0 แรงสู้ raptor ตัวเดียวได้เปล่าอยากรู้ด้วย

แต่ถ้าตัวต่อตัวผมว่าแรงคนล่ะชั้นนะครับ

OverclockZone Member สับสน's Avatar

7200 รอบ ต่อ raid0 เจอกับ raptor ตัวเดียว อยากรู้เหมือนกัน น่าสนใจดีครับ
    แล้วถ้า raptor ต่อ raid0 พอวัดกับ SCSI ได้หรือป่าว

OverclockZone Member panpan182's Avatar

ผมลองมาคิดๆดู raid0 มันเปนการที่hdd สองตัวทำงานร่วมกัน ทำให้ได้ความเร็วเพิ่มขึ้นเกือบเท่าตัว

แต่ก้อไม่ได้หมายความว่า ได้7200+7200 รอบ ผมว่าraid0 สู้ rapter ตัวเดียวไม่ได้

เหมือนเด็กสองคนชักคเยอกับผู้คนนุงใช่เปล่านิ อิอิ

ผิดอย่าว่ากันนะคับ

ขอบคุณมากครับ สรุปง่ายๆ ก็คือ ถ้าอยากได้ประสิทธิภาพจริงๆ เล่น rapter ดีกว่า เอาฮาร์ดดิสก์ธรรมดามาต่อ raid0 ยังงั้นใช่หรือป่าวครับ

OverclockZone Member umbrella's Avatar

ผมอยากรูเหมือนกันแต่ว่า ดูราคา raptor แล้วเหมือนไม่คุ้ม

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

นั่นสิ ผู้รู้มาตอบทีครับ

ขออนุญาตดันขึ้นมาหน่อยครับ

เมื่อวานไปเครมซีดี เลยไปถามคนขาย rapter เค้าบอกสู้สี raid0 (ใช่เปล่า ไม่เคยลองเหมือนกันน้อง เย้ย)

แต่ถ้าลองเทียบราคา ถ้ามันแรงพอกันนะ 160*2=3800
    rapter 150g 8500

OverclockZone Member bs*wz's Avatar

rapter ทามไมมันแพงจัง

ครับผม ดูจากราคาแล้วมันก็นะ ถ้ามันแรงพอกัน หรือต่อให้ rapter แรงกว่าเล็กน้อยก็เหอะ ยังไงมันก็ไม่น่าจะคุ้ม

อยากลองนะ rapter แต่ยังไม่กล้า เพราะดูราคาแล้วมันหนาวๆ แต่ถ้ามันแรงสมค่าตัวก็น่าลองล่ะครับ

กำลังมองหา rapter 36g มือสองมาลองดูเหมือนกัน (ตัว 150g ยังไม่กล้าซื้อครับ) เห็นใน IT Market มีมาปล่อยอยู่เรื่อยๆ แต่ซื้อไม่ทันซะที มือหนึ่งหาซื้อได้ที่ร้านไหนบ้างครับ มีท่านใดพอจะทราบบ้างหรือป่าว เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาไปเดินดูที่พันทิพอยู่เหมือนกัน เจอแต่ 150g

Quote Originally Posted by สับสน View Post
    ครับผม ดูจากราคาแล้วมันก็นะ ถ้ามันแรงพอกัน หรือต่อให้ rapter แรงกว่าเล็กน้อยก็เหอะ ยังไงมันก็ไม่น่าจะคุ้ม

อยากลองนะ rapter แต่ยังไม่กล้า เพราะดูราคาแล้วมันหนาวๆ แต่ถ้ามันแรงสมค่าตัวก็น่าลองล่ะครับ

กำลังมองหา rapter 36g มือสองมาลองดูเหมือนกัน (ตัว 150g ยังไม่กล้าซื้อครับ) เห็นใน IT Market มีมาปล่อยอยู่เรื่อยๆ แต่ซื้อไม่ทันซะที มือหนึ่งหาซื้อได้ที่ร้านไหนบ้างครับ มีท่านใดพอจะทราบบ้างหรือป่าว เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาไปเดินดูที่พันทิพอยู่เหมือนกัน เจอแต่ 150g
    tk มีตัว76gคับ

OverclockZone Member My Name Ki's Avatar

Hitachi 400G 3xxx เอง คุ้มกว่าเยอะสำหรับคนต้องการความจุครับ

OverclockZone Member blackfeather's Avatar

raid0 น่าจะแพ้ raptor rpm มันช่วยในส่วนของ seek time ทำให้การทำงานเร็วขึ้น จะหาอะไรก็ไวขึ้น แต่ก็ยังแพ้ hdd flash แบบกระจุยในเรื่องของ seek time แม้ว่าความเร็วในการบันทึกข้อมูล hdd จะเร็วกว่า

ก็จะเอาไปใช้อะไรหรอครับถึงต้องใช้ระกับ raptor เลยทีเดียว มันแพงไม่ใช่เล่นเลย ถ้าไม่ได้ใช้เกี่ยวกับข้อมูลใน hdd มากนัก ก็ไม่น่าจะคุ้ม น่าจะเอาไว้ทำ server พวก search engine มากกว่ามั้ง อันนี้ผมก็มั่ว ๆ เอา แฮะ ๆ >.<

OverclockZone Member wuzzapman's Avatar
    World of Lineage2

ไหนไหนๆ แล้วถามอีกนิดนะครับ พอดีผมใช้ บอร์ด DS3 เค้าบอกว่าต่อ Raid0 ไม่ได้นี่จริงหรอครับ แล้วจะมีทางทำให้มันเร็วขึ้นได้ไหมครับ

Bookmarks

Bookmarks