Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอวิธีทาสิลิโคนหน่อยคร๊าบบบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอวิธีทาสิลิโคนหน่อยคร๊าบบบ

ผมขอแบบระเอียดเลยนะครับ(มีภาพด้วยจะดีมากเลย)แล้วมีข้อห้ามอะไรบ้างครับผมใช้หลอดละ 30 40 ที่เป็นสิลิโคนเงินอะครับ มีข้อห้ามอะไรบ้างอะแบบห้ามโดนโน่นนี้อะไงงี้อะครับขอบคุณมาก

ผมใช้ซิลิโคลนขาวธรรมดา (30฿) หยดลงตรงกลาง CPU ( 2-3 หัวไม้ขีดไฟ )
    แล้วก็วางซิงค์ CPU ทับลงไปเลย อะ เดี๋ยวซิงค์มันรัดทั้งหน้า CPU เอง
    ส่วนข้อห้าม A.... ไม่รู้ครับ ของผมโดนไปหมดเลย ( มือ / บอร์ด เละก็เช็ดๆ หน่อยเดี๋ยวก็ออก)

Comment

ข้อห้ามคือ: ห้ามรับประทานครับ

sigpic

Comment

เวรกำข้อห้ามแบบว่าห้ามโดนบอร์ดรึเปล่าแบบว่ามันจาช๊อตอะไรงี้อะครับ

Comment

แล้วใส่เยอะไปดีไหมใส่น้อยไปเป็นไรไหมแล้วดูยังไงว่ามากหรือน้องอะครับ

Comment

ใสเยอะๆ เวลาเอาซิงค์ทับลงไประวังมันจะล้นออกมาตรงช่อง Socket นะ (เข้าไปในช่อง CPU)
            ใส่น้อยก็จะแห้งเร็วร้อนง่าย
            เอาเป็นว่าใส่ๆ ไปเลยครับ 555+ ถ้าไม่พอใจก็ถอดออกมาใส่ใหม่ก็ได้นี้ครับ

Comment

แบบที่ท่าน TWK. ว่าก็ทำกันเยอะครับ แบบผมทำคือ ใช้บัตรพลาสติกปาดเอาเท่าๆ กัน บางๆ เหมือนหน้าขนมเค๊ก แล้วตรง Sink ก็ทำเป็นบั้ง 3 ขีดตรงกลาง แล้วประกบเฉยๆ ไม่ต้องหมุนซ้ายขวา คือลอกแบบมาจากเวบ Zalman อะคับ

sigpic

Comment

ขอบคุณท่าน TWK. มากเลยนะครับมีเมลไม๊คับขอหน่อยขอถามอีกหน่อยครับซิลิโคนธรรมดา (หลอดละ 20 ) กับ สิลิโคนเงิน (หลอดละ 40 อะ) มันจะเย็นกว่าซิลิโคนเดิมๆที่มากะซิงค์ถึง 5 องศาป่าวครับแล้ว MX - 2 มันเย็นกว่าสิลิโคนเงินหลอดละ 40 เยอะป่าวครับขอคุณครับ

Comment

ท่าน mercadix อธิบายผมทีสิคับว่าทำยังไงงงอะครับที่ไม่ต้องหมุนอะไรอะครับ

ถามหน่อยครับ 775 ถอดง่ายใช่ปะครับแค่หมุน 4 ด้านแล้วหลุดเลยใช่ปะครับ

Comment

เวลาประกบ sink กับ CPU บางท่านก็จะหมุนซ้ายที ขวาทีครับ เพราะเขาหยด silicone ขนาดเม็ดถั่วเขียวไว้ตรงกลางไง ถ้าปาดหน้าเค๊กบางๆ ไปแล้ว ก็ไม่ต้องหมุนครับ MX-2 มันแพงครับไม่ต้องไปใช้ก็ได้ เย็นกว่าเยอะต่อเมื่อเปิดแอร์ตลอดครับหรือ Ambient Temp ขนาด 20 c - 25 c. ถ้าปิดแอร์ละก็จาก 390 บ. เหลือ 90 บ. ครับ

sigpic

Comment

Originally posted by mercadix View Post
                      เวลาประกบ sink กับ CPU บางท่านก็จะหมุนซ้ายที ขวาทีครับ เพราะเขาหยด silicone ขนาดเม็ดถั่วเขียวไว้ตรงกลางไง ถ้าปาดหน้าเค๊กบางๆ ไปแล้ว ก็ไม่ต้องหมุนครับ MX-2 มันแพงครับไม่ต้องไปใช้ก็ได้ เย็นกว่าเยอะต่อเมื่อเปิดแอร์ตลอดครับหรือ Ambient Temp ขนาด 20 c - 25 c. ถ้าปิดแอร์ละก็จาก 390 บ. เหลือ 90 บ. ครับ
                      เห็นภาพเลยครับ หุหุ

Comment

ขอบคุณมากครับ

Comment

Originally posted by bebadboy_chart View Post
                          ขอบคุณท่าน TWK. มากเลยนะครับมีเมลไม๊คับขอหน่อยขอถามอีกหน่อยครับซิลิโคนธรรมดา (หลอดละ 20 ) กับ สิลิโคนเงิน (หลอดละ 40 อะ) มันจะเย็นกว่าซิลิโคนเดิมๆที่มากะซิงค์ถึง 5 องศาป่าวครับแล้ว MX - 2 มันเย็นกว่าสิลิโคนเงินหลอดละ 40 เยอะป่าวครับขอคุณครับ
                          เมลนะมีครับ แต่เป็นของ Thaimail / Gmail นะ ผมไม่เล่น MSN ครับ ( เล่นไม่เป็น อะ +_+" )

Comment

แล้วสิลิโคนเงินอะครับมันเป็นตัวนำไฟฟ้าป่าว

Comment

Working...
                            X