Announcement

Collapse
No announcement yet.

เฟสสัญญาณ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เฟสสัญญาณ

ผมรู้มาว่าถ้าoverclockเฟสสัญญาณจะขยายจริงหรือเปล่าคับ
    แล้วถ้าขยายแล้วเราปรับCPUกลับเป็นเหมือนเดิมมันจะลดลงมาเหมือนเดิมหรือเปล่า

ไม่เข้าใจครับ แต่คิดว่าทุกตัวคือ CPU แรม การ์ดจอ ฯลฯ ทุกอย่างจะวิ่งอยู่ในบัสของระบบ ที่อินเฟสกันหมดครับ

Comment

"All Of computer device run on bus" "on any i/o has the i/o controler"

สั้นๆ ได้ใจความครับ -*-

Comment

เขาคงหมายถึงเฟสสัญญานของ CPU มั้งครับคืองี้ครับสมมุดปรกติ CPU เดิมๆ เฟสจะกว้าง 1 นิ้ว (สมมุดหนะจริงๆมันไม่มีหรอกต้องวาดให้ดูอะ)พอ CPU ทำงานมันจะเป็นกราฟขึ้นและลงเส้นจะตรงเปะแต่พอเราไปคล๊อกมัน เฟสมันจะขยายใหญ่ขึ้นเอาหละคราวนี้เกิดปัญหาคลื่นจะไม่สะท้อนพอดีปรกติมันจะตรงขึ้นลงแบบที่ผมบอก แต่พอลากแล้วเฟสใหญ่ขึ้นสมมุดเป็น 1.5 นิ้วและกาน มันจะไม่สะท้อนพอดีเพราะมันใญ่ขึ้นเส้นมันจะเป็นหยักๆ วิธีแก้หรอคือ เอา ใช้ Capa ค่อมหน้าหลัง ทำไม่ได้ใน ไมโครชิพ เพราะฉะนั้นหมดสิธิแล้วคับลากแล้วลากเลยถ้าเอาไปเคลมมันดูได้ด้วยว่าเราลากมาตรงเฟสสัญญาณเนี่ยแหละครับ (มีพี่คนนึงอธิบายให้ผมฟังใจดีมั๊กๆเค้าบอกจะได้เรียนเรื่องนี้ตอน ป.โทครับ) ผม ม.2 เอง ถ้าผิดพลาดอะไรขอโทษนะครับ

Comment

ยังไม่ค่อยเข้าใจ ... รอฟังต่อไป..

Comment

ที่คุณบอกมา มัน จะ ขยาย ทางด้าน แอมป์ หรือ เฟส อะครับ
            ที่คุณอธิบาย มันขยายทางด้าน แอมป์ ไม่ใช่ เฟส สัญญาณ นะครับ ผมก็ไม่เข้าใจคุณเหมือนกัน

ถ้า CPU mod data ทางเฟส มันก็ไม่น่าจะดูออกนะ ถ้าเค้าไม่มีเครื่องตรวจวัดจริงๆ

เอาเทียบง่าย รู้จักคลื่นวิทยุมั้ย AM FM ก็ ประมานเนี๊ย มันต่างกัน

ปล. ผมก็ไม่ใช่คนที่รู้เรื่องนี้หรอกครับ ใช้หลักการเดา โดยอ้างอิงจากสิ่งที่รู้มา

Comment

ที่ถามคือcpuกับการ์ดจอพอดีเคยคล็อกแล้วแต่ตอนนี้ปรับกลับเป็นแบบเดิมแล้ว กลัวเคลมไม่ได้ถ้าเขาตรวจได้ว่าเคยคล็อกมาแล้ว

Comment

Originally posted by earther View Post
                ที่ถามคือcpuกับการ์ดจอพอดีเคยคล็อกแล้วแต่ตอนนี้ปรับกลับเป็นแบบเดิมแล้ว กลัวเคลมไม่ได้ถ้าเขาตรวจได้ว่าเคยคล็อกมาแล้ว
                ผมถามสั้นๆครับ ถ้าคุณของพังแล้วเอาไปเคลม เค้าจะเปิดติดได้ยังไง -*-

Comment

แล้วถ้ามันเปิดได้แต่พอใช้งานแล้วมีปัญหาเขาจะเช็กได้หรือเปล่าคั

Comment

เอาง่ายๆนะจากที่พี่เขาบอกมาเค้าบอกว่าลากแล้วเฟสสัญญานขยาย เพราะเฉพาะฉนั้นเขาจับได้แน่นอนว่าเราลาก CPU หรือ การ์ดจอ เอามัลติมิเตอร์ตรวจมั้งหรืออะไรเนี่ยแหละผมจำไม่ได้แล้วครับ

เปิดได้แต่พอใช้งานมีปัญหาเชคได้ดิถ้าไม่ไหม้ก็ทำให้มีปัญหาก่อนเคลมเขาจตะได้เห็นอาการเขาจะใด้เปลี่ยนให้ไง

Comment

มัลติมิเตอร์ มันวัดได้แค่ DC AC Amp Ohm

ถ้าจะตรวจคลื่นสัญญาณจริงก้อต้อง ใช้ ออสซิลโลสสโคป ตรวจวัด ครับ

เอ คุณ น่าจะเคยเห็นมาแล้วนะ อีกอย่าง ถ้าเพิ่มไฟแล้วสัญญาณมันเพี๊ยน ก็ไม่แปลกหรอก

เก็บไว้เป็นความรู้นะ เด๋วคนอื่นเขาเข้าใจผิดกันหมด

Comment

ถ้ามันพังไปเลยเปิดไม่ติดผมไม่กลัวหรอก กลัวแต่เปิดได้แล้วมีปัญหา

Comment

Originally posted by bebadboy_chart View Post
                          เอาง่ายๆนะจากที่พี่เขาบอกมาเค้าบอกว่าลากแล้วเฟสสัญญานขยาย เพราะเฉพาะฉนั้นเขาจับได้แน่นอนว่าเราลาก CPU หรือ การ์ดจอ เอามัลติมิเตอร์ตรวจมั้งหรืออะไรเนี่ยแหละผมจำไม่ได้แล้วครับ

เปิดได้แต่พอใช้งานมีปัญหาเชคได้ดิถ้าไม่ไหม้ก็ทำให้มีปัญหาก่อนเคลมเขาจตะได้เห็นอาการเขาจะใด้เปลี่ยนให้ไง
                          หุหุ เพิ่งรู้ว่า multimeter วัดเฟสสัญญาณได้ด้วย ใช้ยี่ห้อ simpson มาสิบกว่าปีแระ ว่าแต่ว่ามันตั้ง range ไหนเหรอ

Comment

Working...
                          X