Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไม่เข้าใจทำไมร้านต่างๆถึงชอบขายแต่ไดร์ฟเขียนยี่ห้อห่วยๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เท่าที่ลองหลายๆอันอะนะ
    ขึ้นอยู่กับดวง การดูแลรักษา และก็งานที่คุณใช้หนักไหม

จะบอกประสบการณ์ที่ผ่านมา

Lite-On - หมดประกันก็เสียชีวิตเลย มี3ตัวที่ยังไม่หมดแล้วต้องเคลม พอหมดก็เสียชีวิตไป
    (ส่วนใหญ่อ่านได้นะ แต่เขียนไม่ได้ บางอันก็อ่านได้แต่ Cd-Audio เลย Data ไม่รับ)

Sony - จะบอกว่าพอๆกะ Lite-On ดีกว่าหน่อยละมั้ง ส่วนตัว ไม่เคยประทับใจเลยแม้แต่น้อย

TDK -> ASUS -> Pioneer - ผมว่าโอเคนะ ตามลำดับ ทนมือทนเท้าผมที่สุดละครับ
    Plextor ไม่เคยใช้ บ้านจน ไม่มีตังซื้อ (และก็ไม่ได้ใช้เป็นอาชีพจริงๆละครับ)

(ถ้าเมื่อก่อนยกให้ Philips จริงๆละครับ เชื่อไหม จนตอนนี้มันยังใช้ได้)

ที่บอกเนี่ย เฉพาะของผมที่ลองใช้นะครับ ไม่ได้หมายความว่ามันจะไม่ดีทุกอันหรือดีทุกอันนะครับ
    เอามาเล่าให้ฟัง

Comment

ผมใช้ Lite on DVD-CD ตัวอ่านอย่างเดียวเขียนไม่ได้ มันก้อไม่ค่อยเป้นปัญหานะ 2 ปีแล้วหล่ะ
      แต่ LG DVD-RW SATA2 เนี่ย แน่นอนมากเลย ไรท์เร้วมากมาย 18x ไรท์แผ่น 16x DVD อย่างเร้ว ไม่เสียอีกต่างหาก แต่พอเอาไปเทียบกับ รุ่นที่ใช้ IDE มันไรท์แบบว่า เห้นความต่างของเวลาได้เลยนะ (เทียบกับLG DVD 20x IDE) ลองเทียบดูครับ สนับสนุนให้ใช้ แบบ SATA2 ครับ เร้ว มาก มาย

Comment

พอได้อันนึงมาเมื่อไปเทียบกับของเก่าก็ว่า
        ถ้าคนอื่นพูดก็เหมือนกัน
        ถ้าเกิดจะใช้อะไรก็อย่าไปยึดติดกับยี้ห้อเลย

Comment

SonyกับLite-On มันก็ชิบเดียวกันไม่หรอครับ

Comment

Originally posted by portega View Post
            ใจเย็นๆๆๆ คุณHunter_JIK สงสัยมีประวัตฺไม่ค่อยดีกับSONYมาเยอะ หิหิหิหิ
            ส่วนตอนนี้PHILIPกลับมาอีกแล้วคับ มีขายที่JIB DVDไรท์ผมซื้อลองแล้วตอนนี้อยู่ในช่วงทดสอบ
            เพราะซื้อมาได้ประมาณ1อาทิตย์ เรื่องการอ่านแผ่นยังคงเอกลักษณ์เดิมเหมือนในCD ROM
            ส่วนไรท์ลองแล้วคับลื่นกว่าPIONEERอีกคับรุ่นๆๆๆใหม่(ผมลองรุ่นDVR111 112 FX12B1 212BKลองมา4รุ่นแต่เรื่องการอ่านแผ่นPIONEERก็ยังเหนือกว่าเล็กน้อยเพราะอ่านแผ่นเป็นร่อยได้มากกว่า)
            แต่PHILIPนี้มันเลยถูกกว่าผมให้พี่กุ้งที่ร้านTKสั่งมาให้ ราคาอยู่1150เองนับว่าถูกดี
            แต่เรื่องความทนนี้สงสัยต้องลองไปอีกซักพัก ถ้าผมยังไม่ได้ลองยังไม่กล้าพันธงเหมือนกัน หิหิหิ
            พอดีเห็นข้อความ จขกท แล้วมันรู้สึกไม่ดี ด่ากราดยี่ห้ออื่นไปหมด

จริงๆผมก็ขาย Notebook vaio อยู่ด้วย ตอนนี้ก็มีอยู่ ราคามันเกินชาวบ้านไปแต่มันได้สวย เบา วัสดุดีกว่า นิดหน่อย นอกนั้นก็ใกล้เคียงกัน

แต่ไอ้พวกเครื่องเล่นนี้เจอแล้วเซงจับจิต ฟิลลิป เครื่องเล่น DVD ก็ไม่ค่อยดีนะ ผมใช้มาปีกว่าเริ่มมีอาการ เล่นหนังไปท้ายๆแผ่นจะเริ่ม สะดุด ค้างๆตลอด แต่พอมาเปิดในคอมไม่เป้นไร+กับตัดสินใจทำอะไรช้ามากมาย รอบหน้าว่าจะลองเครื่องเล่น พวก แฟมิลี้ อะไรพวกนี้ดูและ

Comment

Originally posted by Hunter_JIK View Post
              พอดีเห็นข้อความ จขกท แล้วมันรู้สึกไม่ดี ด่ากราดยี่ห้ออื่นไปหมด

จริงๆผมก็ขาย Notebook vaio อยู่ด้วย ตอนนี้ก็มีอยู่ ราคามันเกินชาวบ้านไปแต่มันได้สวย เบา วัสดุดีกว่า นิดหน่อย นอกนั้นก็ใกล้เคียงกัน

แต่ไอ้พวกเครื่องเล่นนี้เจอแล้วเซงจับจิต ฟิลลิป เครื่องเล่น DVD ก็ไม่ค่อยดีนะ ผมใช้มาปีกว่าเริ่มมีอาการ เล่นหนังไปท้ายๆแผ่นจะเริ่ม สะดุด ค้างๆตลอด แต่พอมาเปิดในคอมไม่เป้นไร+กับตัดสินใจทำอะไรช้ามากมาย รอบหน้าว่าจะลองเครื่องเล่น พวก แฟมิลี้ อะไรพวกนี้ดูและ
              ระวังแฟมิลี่นะคับ เพื่อนผม2คนใช้ไปได้คนละ1ปี ต้องเข้าศูนย์พังทั้งคู่เลย แต่ดีตรงศูนย์บริการมีเยอะ
              แต่ผมว่าหนีไปเล่นSOKENเลยเห็นมีหลยคนใช้แล้วบอกหัวอ่านดีมากแล้วก็ทนด้วย หุหุหุ

Comment

ส่วนเรื่องเครื่องเล่นDVD PHILIP ผมกำลังเล็งไว้เลยนะนั้น แต่สงสัยได้เปลี่ยนไปเล่นยี่ห้ออื่นละคับ(ถ้า1ปีแล้วมีปัญหานี้น่ากลัวยิ่งศูนย์เคลมขึ้นชื่อไม่ค่อยดีด้วย ยี่ห้อนี้)
                ส่วนCDROMคอมพิวเตอร์กับDVDไรท์ ผมว่าก็โอเคนะคับเรื่องอ่านแผ่นกับไรท์เท่าที่เทสอยู่ ตอนนี้ลองใช้อยู่เพราะติดใจCDROMสมัยก่อนทนมากใช้มา6ปี แถมอ่านแผ่นเป็นร่อยได้ด้วย แต่ลองตัวDVDไรท์ตัวใหม่นี้ก่อน ว่าจะอึดเหมือนสมัยก่อนไหม

Comment

ไม่ขอ ออกความเห็นครับ

Comment

samsung ของผมปีเดียวแด่กแผ่นเปงขนม ต้องงัดออก งัดจนพังคามือ
                    lite on ใช้มา 3 ปีแว้ว มะมีปังหา ของเพื่อน 5 ปีก้อยังนิ่ง
                    pioneer ของเพื่อนเดือนแรกนิ่งเดือน 2 เขียนช้าอ่านก้อช่า สงสัยเรียนมาน้อย

Comment

กดติด 2 อันซะงั้น
                      Last edited by papababa; 10 Sep 2007, 07:35:49.

Comment

จขกท. ท่าจะเข้าใจผิดว่าโซนี่เป็นของดีซะแล้ว
                        บางรุ่น อาจจะดีครับแต่มันก็ มีรุ่นห่วยๆเพียบเลย แถมที่แพงกว่าเขาก็เพราะ ยี่ห้อ เนื้อในก็คือจ้างบ.อื่นเขาทำ
                        มาช่วยฟันธงอีกคนครับว่าของ SONY โคตรห่วยเจอมากับตัว

ส่วนเครื่องเครื่องใช้ไฟฟ้าก็รู้ๆกันว่า...

แต่ Plextor อันนี้ของเทพครับ ชิปก็ใช้ต่างจากของคนอื่น มีราคาแพงกว่าชาวบ้านเพราะมันของนำเข้าล้วนๆ

ปล.ผมเคยเห็นโซนี่ DVDRW วางขายหราเต็มเลยช่วงนึงแต่ไม่มีคนซื้อ จนต้องลดราคา มาเท่ารึถูกกว่า ซัมซุง ให้รีบๆหมดสต๊อกแล้วก็ไม่เอามาอีก ทั้งแพงทั้งห่วย ร้านค้าเขาก็เข็ดสิครับ

Comment

ไม่รู้ครับแต่ว่าผมไม่เคยเจอปัญหา ซักที Ben-q 1655 ของผม
                          ซื้อตอนออกใหม่ๆเลยก็ยังไรท์ได้ไม่มีปัญหา ของมันจะพัง
                          มันขึ้นอยู่กับอะไรไม่ได้หรอกครับ ยี่ห้อแพงๆ ถ้าสักวันมันจะพังมัน
                          ก็ต้องพังใช่ไหมครับ แล้วเราจะซื้อของดีๆไปทำไม เลือกราคาที่
                          เราพอใจเเล้วคุณภาพใช้ได้เรื่อยๆดีกว่า

Comment

ผมใช้ LG เพราะชอบฟีเจอร์ที่แถมมาให้ซึ่ง sony ไม่มีให้ผมเลย .............

Comment

ใช้ของBenq มา3ปีแล้วมั้ง DVD writer ไม่งอแงเลยเขียนแผ่นไปหลายร้อยแผ่นแล้วไม่มีปัญหา การอ่านแผ่นก็ไม่มีปัญหา คุ้มกับค่าเงินที่เสียไป

Comment

ของสมัยก่อน กับปัจจุบันคงเทียบกันไม่ได้อ่ะครับ อย่างที่ผมเคยใช้ก็ เช่น

SONY CD-RW 4x4x24 ซื้อปี 2543 หรือ 2544 (ประมาณนั้นแหละ) ตัวละ 8,800 กล่องใหญ่เบ้อเริ่มอย่างกะกล่อง mainboard -_-" ทุกวันนี้ยังไม่เสีย อ่านได้ ไรท์ติด แต่ว่าเริ่มมีความร้อนสูง เลยถอดเก็บไว้เป็นที่ระลึก

ASUS CD-RW จำรุ่นไม่ได้ อายุการใช้งาน 3 ปีกว่า ทุกวันนี้ยังใช้ได้ปกติ

Lite on CD-RW ใช้ได้ปีกว่า ปั่นแผ่นแหลกละเอียดเลย -_-" (แผ่น Sony นะ กล่องสีน้ำเงินอ่ะ)

Lite on DVD-RW ของที่ทำงาน 1 ปีกว่ายังไม่มีปัญหา

LG- DVD-RW 4160B อายุการใช้งาน 2 ปีกว่า (ซื้อมาตอนมกราคม 2548) ทุกวันนี้ยังใช้งานปกติ

Lite on DVD-RW ตัวล่าสุด เพิ่งใช้ได้ไม่ถึงเดือน ยังไม่มีปัญหา รอดูไปก่อน

ปกติไม่ได้ใช้งานหนัก ไรท์งานบ้าง เล่นบ้าง เฉลี่ยวันละแผ่น-สองแผ่น

งานหนักสุดที่เคยทำก็คือ สื่อการสอน 300แผ่น ไรท์ต่อเนื่องข้ามคืนไม่หลับไม่นอน (LG4160) ทุกวันนี้มันก็ยังใช้งานปกติ

ของสมัยนี้ วัสดุดูแย่ลง ความทนทานคงไม่คาดหวัง แต่ราคานี่สิน่าสน ใช้ปี-สองปีพัง ไม่ต้องเสียเวลาซ่อม ซื้อใหม่ดูจะคุ้มกว่า

Comment

Working...
                                X