overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: สิลิโคนถ้าทาน้อยไปเป็นไงมากไปเป็นไง

พระนครศรีอยุธยา

Default สิลิโคนถ้าทาน้อยไปเป็นไงมากไปเป็นไง

ตามประทู้เลยครับทามากไปเป็นไงหรอครับทาน้อยไปเป็นไรไหมครับ

OverclockZone Member zman's Avatar

มากไปก้อเปลืองโดยใช่เหตุ
    น้อยไปก้อนำความร้อนได้ไม่ดีครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Quote Originally Posted by zman View Post
    มากไปก้อเปลืองโดยใช่เหตุ
    น้อยไปก้อนำความร้อนได้ไม่ดีครับ
    ตามนั้น

OverclockZone Member Delivery69's Avatar
    สะพานใหม่ สายไหม

มากไปเวลาแกะออกมาจะเปลี่ยนซิลิโคนใหม่ต้องมานั่งเช็ดของเก่าจนนิ้วหงิกอะครับแฮะๆ

OverclockZone Member top41's Avatar

ซีลีโคนห่วยๆ นะ
    มากไป ร้อน
    น้อยไป ร้อน

มากไปเกาะมาเช็ดออก
    น้อยไปแก๊กมาใส่เพิ่ม

-*-

OverclockZone Member one's Avatar

มากไปมันก็จะเยอะคับ เอาแค่พอดีคับไม่มากไม่น้อย

แล้วเราจาดูยังไงหละว่าไหนมากไปไหนน้อยไปอะครับพี่ๆ

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

เอาพอประมาณครับ เอาเกือบๆเท่าเม็ดข้าวโพดก็ได้ ถ้าใช้แบบที่ต้องเกลี่ย ก็เกลี่ยให้บางๆ อย่าให้แหว่งกลาง ปาดที่เหลือข้างๆทิ้ง ก่อนที่จะใส่ซิ้งค์

ถ้าใช้แบบป้ายตรงกลางแล้วกดซิ้งค์ทับ ก็อย่าป้ายมากเกิน น้อยเกิน แล้วกดซิ้งค์ให้เสมอ กันมันไหลไปกองด้านใดด้านนึง

จะมากไปหรือน้อยไป ต้องดูที่ตอนกดซิ้งค์ลงไปแล้ว ซิลิโคนที่เหลือมัน "ปลิ้น" ออกมามากขนาดไหน อย่าให้มากจนไหลไปเลอะในซอกเก็ตก็แล้วกัน ไม่งั้น ตอนแกะมีหน้ามืดกันมั่งหล่ะ

OverclockZone Member Boyler's Avatar

มากไป

จะเปลืองครับ
    ^^

ขอบคุณมากครับผมล่อไป 1 หลอดครึ่งอะครับกะลังจะแกะออกเนี่ย = ='

OverclockZone Member chian's Avatar

ไอ้มากไป น้อยไปเนี่ยะ มันวัดได้เปล่าวคับ เผอิญข้าวโพดที่ท้ายสวนเม็ดมันใหญ่กว่าชาวบ้านคับ
    ดินมันดี อิ อิ (ล้อเล่นนา..) คือมีสูตรใหม ประมาณว่าทาไม่เกิน 3 ไมคอล (0.03 มม.)
    หรือประมาณเท่าใหร่ บอกเป็นตัวเลขหน่อยครับ บางคนมักมากอยู่แล้วประมาณว่าทำอะไรเอาให้คุ้มครับ
    ไอ้น้อยเขาอาจจะมากของท่านก็ได้ ขอบคุณครับ(คนไทยก็แบบนี้แหล่ะ)

เห็นด้วยกะข้างบนผมลองแล้วทาบาง Fulload 76 หนา 61 เห้อซิ้งค์กะแน่นแล้วไม่บางเกินนไปด้วย

OverclockZone Member visionseeker's Avatar

ของที่บ้านเคยเห็นพี่ชาย ใช้แบบทาถูทาถู

คือ ทาบางๆ แค่พอให้ซิลิโคนบนซีพียูเกลี่ยทับจนมองไม่เห็นตัวหนังสือที่เขียนบนซีพียู พอ

**ซิลิโคนจีน สีขาว แบบกระปุก ปรกติ จะถอดเช็ดทาใหม่ทุกๆ 6เดือน เพื่อความขลัง
    Last edited by visionseeker; 9 Jul 2009 at 15:14:14.

OverclockZone Member ohuang's Avatar

ไม่ทราบครับบเเต่ก็ทาทั่วๆบางๆเกือบเเห้ง เเต่ตรงกลางก็หนักหนก็พอประมาณอะครับบอกไม่ได้ถ้าเยื้อมไปลงซ็อกเกตเเล้วไม่รุ้จำทำยังไงเหมือนกัน อีกอย่างครับเอาซิงมันออกจากcpuที่ที่กับซิลโคนเเล้วออกยังไงครับกลัวขามันหลุดอะครับช่วยชี้เนะด้วย

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by bebadboy_chart View Post
    ขอบคุณมากครับผมล่อไป 1 หลอดครึ่งอะครับกะลังจะแกะออกเนี่ย = ='

หนึ่งเม็ดข้าวโพดกำลังดีครับ

Bookmarks

Bookmarks