overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: อุปกรณ์ลดความร้อนของ Notebook ใช้ดีจริง?

OverclockZone Member

Default อุปกรณ์ลดความร้อนของ Notebook ใช้ดีจริง?

เห็นมีขายเป็นแบบแผ่นมีพัดลมด้วยช่วยลดความร้อนของ Notebook ได้จริง?
    จำเป็นต้องใช้มั๊ย?
    ถ้าจะใช้จะเลือกใช้แบบไหนดี?

kipps
    Guest

Smile

ผมใช้พัดลม 12 นิ้่วครับ เย็นดี ประหยัดไฟเบอร์5 ประมาณ 200-300 บาท

OverclockZone Member bankkanb's Avatar

ใช้ก้ดีครับ เพราะมันช่วยได้จริง ๆ ครับ แต่ใช้พัดลมก้ได้ครับ คิคิ

OverclockZone Member mzbuddy's Avatar
    HR งามวงศ์วาน/บางซื่อ

ช่วยได้ดีในระดับหนึ่งครับ แต่ต้องเลือกรุ่นที่มี พัดลมตรงกับช่องระบายอากาศด้วยนะ

OverclockZone Member powerdome's Avatar
    ในเมืองนคร หน้าวัดเพชรจริกครับ

ผมเดาว่าคุณต้องใช้ที่บ้านแน่เลยใช่มั้ยครับ
    ทำเองเลยครับหากล่องใส่เมนบอร์ดที่ไม่ใช้แล้วเอามาเจาะรูให้ตรงกับ
    รูระบายความร้อนข้างใต้ตัวโน๊ตบุ๊ค แล้วหาพัดลมที่ใช้ไฟ 220V AC ได้ตามบ้านหม้อเยอะแยะ
    ติดเข้าไปที่เราทำรูไว้ เอาโน๊ตบุ๊คมาวางแล้วเสียบปลั๊กแล้วใช้ได้เลย
    เย็นดีนะครับเเพราะรอบมันสูง
    ถ้ากลัวว่ากล่องจะยุบเอา แล็คเกอร์แบบ สเปรย์ มาพ่นก่อนทิ้งไว้สักวัน
    แล้วเอามาประกอบกับพัดลมเท่านั้ก็ไม่ต้องกลัวยุบแล้วครับ
    เวลาใช้ก็ซื้อคีบอร์ดกับเมาส์มาใช้ต่างหากเลยครับจะได้ถนอมโน๊ตบุ๊คด้วย

ถ้าถามว่าทำไมต้องทำให้ยุ่งยาก มันก็จริงแต่มันเป็นความภูมิใจนะครับ
    ว่าเราทำใช้เองได้จะเอาลายอะไรตามใจเราเลย

ขอบคุณทุกท่าน

OverclockZone Member bomayjjh's Avatar

Quote Originally Posted by powerdome View Post
    ผมเดาว่าคุณต้องใช้ที่บ้านแน่เลยใช่มั้ยครับ
    ทำเองเลยครับหากล่องใส่เมนบอร์ดที่ไม่ใช้แล้วเอามาเจาะรูให้ตรงกับ
    รูระบายความร้อนข้างใต้ตัวโน๊ตบุ๊ค แล้วหาพัดลมที่ใช้ไฟ 220V AC ได้ตามบ้านหม้อเยอะแยะ
    ติดเข้าไปที่เราทำรูไว้ เอาโน๊ตบุ๊คมาวางแล้วเสียบปลั๊กแล้วใช้ได้เลย
    เย็นดีนะครับเเพราะรอบมันสูง
    ถ้ากลัวว่ากล่องจะยุบเอา แล็คเกอร์แบบ สเปรย์ มาพ่นก่อนทิ้งไว้สักวัน
    แล้วเอามาประกอบกับพัดลมเท่านั้ก็ไม่ต้องกลัวยุบแล้วครับ
    เวลาใช้ก็ซื้อคีบอร์ดกับเมาส์มาใช้ต่างหากเลยครับจะได้ถนอมโน๊ตบุ๊คด้วย

ถ้าถามว่าทำไมต้องทำให้ยุ่งยาก มันก็จริงแต่มันเป็นความภูมิใจนะครับ
    ว่าเราทำใช้เองได้จะเอาลายอะไรตามใจเราเลย
    ทำเหมือนกันเลยครับ

12 CM 2ตัว กับ 80 CM 1 ตัวอัดช่อง CPU ใช่หม้อแปลงจาก 220>>>12 V ทำครับ

OverclockZone Member bomayjjh's Avatar

รูปครับ เป็นรูปก่อนใส่ 12 CM ไปอีก 1 ตัวนะครับ
    รูป รูป
    Last edited by bomayjjh; 10 Sep 2007 at 23:44:46.

อืมสวยดีคับ ใช้กล่องของอะไรเหรอคับ แล้วตรงที่แปลงไฟมีขายที่ไหนคับ ^_^

OverclockZone Member poon4209's Avatar

เอ่อ พัดลมนี่ดูดลมเข้ากล่อง หรือเป่าออกจากกล่องครับ

Quote Originally Posted by Kied View Post
    อืมสวยดีคับ ใช้กล่องของอะไรเหรอคับ แล้วตรงที่แปลงไฟมีขายที่ไหนคับ ^_^
    ใช้กล่อง Mainboard ที่เคลมมาอะครับ ส่วนหม้อแปลง ผมแกะมาจาก External Box ที่เสียแล้วอะครับ
    Last edited by bomayjjh; 11 Sep 2007 at 00:33:55.

Quote Originally Posted by poon4209 View Post
    เอ่อ พัดลมนี่ดูดลมเข้ากล่อง หรือเป่าออกจากกล่องครับ
    ดูดจากข้างหลัง เป่าขึ้นข้างบนครับ ผมเจาะรูระบายข้างหลังตามรูปครับ
    รูป รูป

อุณหภูมิ ใช้งานธรรมดา จาก ปกติ 56 องศา เหลือประมาณ 48 องศา ครับ

ส่วนเล่นเกม Lost planet ปกติ 61 องศา เหลือประมาณ 58 องศาครับ รู้สึกว่าบริเวณการ์จอ (ตรงด้านซ้ายมือที่สติกเกอร์ BenQ จะไม่มีช่องระบายอากาศข้างล่างเลยเลยลดได้น้อยหน่อย )

OverclockZone Member poon4209's Avatar

รบกวนช่วยบอกอุปกรณ์ที่ใช้ทำได้ไหมครับ จะทำให้เพื่อนน่ะครับ(เล่นแล้วดับบ่อย)
    งงตรงหม้อแปลง ทำยังไงหว่า???

OverclockZone Member specialty's Avatar

ทำไม อุณหภูมิ ใช้งานปรกติสูงจัง

ผมห้องธรรมดาเปิดเพลง ดูหนังโหลดบิตไปด้วย ประมาณ 45 องศาอ่ะครับ

Quote Originally Posted by specialty View Post
    ทำไม อุณหภูมิ ใช้งานปรกติสูงจัง

ผมห้องธรรมดาเปิดเพลง ดูหนังโหลดบิตไปด้วย ประมาณ 45 องศาอ่ะครับ
    ห้องที่ผมอยู่ค่อนข้างอบอ้าวครับ ไม่มีแอร์ แล้วก็ใช้โปรแกรม Notebook Hardware control ปรับ Max performance ครับ เลยร้อนหน่อย

Quote Originally Posted by poon4209 View Post
    รบกวนช่วยบอกอุปกรณ์ที่ใช้ทำได้ไหมครับ จะทำให้เพื่อนน่ะครับ(เล่นแล้วดับบ่อย)
    งงตรงหม้อแปลง ทำยังไงหว่า???

หม้อแปลงผมแกะมาจาก ตัวนี้อะครับ

ตอนไปเดินพันทิบผมเห็น ร้านหลังๆ มีขายเพาเวอร์ซับพลายแบบ Slim ขายเยอะแยะเลยครับ ประมาณ 200+ บาท น่าจะใช้แทนกันได้

Last edited by bomayjjh; 11 Sep 2007 at 02:10:50.

OverclockZone Member powerdome's Avatar
    ในเมืองนคร หน้าวัดเพชรจริกครับ

เย้มีเพื่อนร่วมอุดมการณ์แล้ว

ps000000
    Guest

สนับสนุนคนไทยทำของใช้เองครับขอปรบมือ

OverclockZone Member kookkaichaiyo's Avatar

ข้อคิด ดีดี เยอะแยะมากมาย ขอบคุณมากครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks