overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 3 of 24 FirstFirst 1234567 ... LastLast
Results 41 to 60 of 466
    OverclockZone Member

ผมมีสว่านโง่ๆอยู่ตัวหนึ่ง เป็นสว่านจีนแดงราคา 500 บาท ท้งกล่องมีอุปกรณ์แถมมามากมาย แต่หยิบอันไหนใช้ ก็บรรลัยไปในพริบตา ดอกหักหมดกล่อง จนต้องไปซื้อดอกสว่านดีๆมาใช้แทน แต่มันแถมอะไรผมมาอย่างหนึ่ง คือลูกหินติดเดือย มองแล้วคล้ายโลลี่ป๊อบหรืออมยิ้ม แต่ผมลองชิมมันแล้ว รสชาติไม่หวาน ไม่อร่อยเลย ผมเลยเก็บมันไว้ในกล่องเฉยๆ เคยเอามันมาติดกับสว่าน เพื่อแถกไถอะไรเล่นสองสามที ในนี้ ผมจะใช้มันลงโทษ ฮี๊ตซิ้งค์เจ้าปัญหาตัวนี้

เอาอมยิ้มหินลงไปวัดขนาดรูดู

เอาอมยิ้มหินติดกับตัวสว่านโง่ๆซะ

Last edited by korakot; 21 Feb 2012 at 20:07:50.

ผมเอาอมยิ้มหินนั้น ตะบันรูของฮีตซิ้งค์ทันที หฤโหด ไร้เมตตา ก็มันอยากทำกับผมก่อนนี่คร๊าบบ

หลังจากตะบันมันอยู่พักหนึ่ง ผมก็ยกอมยิ้มหินขึ้นเพื่อดูผลงาน ยับเยินเลยนะมรึง สะใจไหม อยากสร้างปัญหาดีนัก ฝุ่นที่เห็นอยู่นั้น คือฝุ่นทองแดงของฮีตซิ้งค์ ปนกับฝุ่นจากอมยิ้มหินของผม

มันทนทายาด ขัดจนอมยิ้มผมสึก มันก็ยุบตัวลงไปไม่มากเลย เอาใหม่ๆ ผมเอาดอกสว่านใส่แทนอมยิ้มหิน กระแทก ตะบัน แทง เสียบ ยัด โหมใส่มันเข้าไป กวาด ควาน ทะลวง ไร้ซึ่งความเมตตาใดๆ ใบหน้าของผมยามนั้นคงน่าเกลียดน่ากลัว ผลที่ได้ออกมาเป็นอย่างนี้

จากรูกลางของฮีตซิ้งค์ที่มีลักษณะเรียวลงไป เหมือนกรวยแหลม ผมตะบันมันด้วยกรรมวิธีต่างๆ กับสว่านราคาถูก หินขัดที่แถมมา ดอกสว่านที่มีอยู่ ผมสามารถเปิดรูมันให้กว้างจนเหมือนทรงกระบอก เนื้อทองแดงใส้กลางของฮี้ตซิ้งค์นั้นหนาพอที่จะทำการนี้ได้

ในขั้นตอนนี้ หากท่านต้องการทะลวงมันเหมือนกับผม ผมแนะนำให้ท่านเอามันไปที่โรงกลึง หรือร้านที่รับซ่อมกระบอกสูบรถยนต์ เขาจะสามารถทะลวงมันให้เป็นทรงกระบอกได้สวยงามกว่านี้ แต่ถ้าท่านอยากฝึกฝีมือตามผมก็เอาเลยครับ ลูกหินขัดดีๆถ้าซื้อมาจากร้านจะขัดได้สวยงามกว่าลูกหินของแถมที่ผมใช้

อ้าว นี่ผมยังไม่ได้บอกท่านหรือว่า ผมกำลังจะทำอะไร ช้าก่อน ผมยังลงโทษมันไม่จบครับ แต่จะต้องออกไปธุระ วันนี้อาจจะกลับมาโพสต่อไม่ทัน ถ้าทันก็จะมา โปรดอดใจรอครับ
    Last edited by korakot; 21 Feb 2012 at 20:10:23.

mohan's Avatar

มาให้ไวนะท่าน ผมคนหนึ่งละที่ติดตามอ่าน ฮา ดีใช้ภาษาได้เห็นภาพเลย(ก้อมีรูปประกอบนี่หว่า) น่าไปแต่งหนังสือเนอะ อิอิ
    ปล.มาต่อให้ไวนะ

OverclockZone Member Hunter_JIK's Avatar

ผมไม่ได้ฟังเพลงดังนา หรือผมชินหวา 5555

OverclockZone Member Hunter_JIK's Avatar

รมชมด้วยคน

OverclockZone Member numz's Avatar
    เร่ร่อน ไปเรื่อยๆ

เอาใจช่วยคับ

มาต่อด้วยครับท่าน

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

สงสัยงานนี้มีอะไรหนุกๆอีกแล้วแฮะ หุหุ

areano13
    Guest

รอครับรอ การเล่าเรื่องของท่านมันส์จริงๆอย่างงี้ต้องมีภาค3ถึงจะครบสูตร

OverclockZone Member illusion_tx's Avatar

หุหุ ไตรภาคที่ ๒ รอชมครับ

แมวน้ำน้องใหม่รายงานตัว

เพิ่งไปถอยมาวันนี้ กิ๊บ ๆ เลย Bigwater 745
    Last edited by illusion_tx; 16 May 2010 at 16:04:51.

กลับมาต่อแล้วครับ ขอบคุณสำหรับท่านที่ติดตามให้กำลังใจด้วยครับ

หลังจากผมทะลวงรูของฮี๊ตซิ้งค์มาตรฐาน ซึ่งมีรูเป็นกรวยให้บานแหกออกเป็นเบ้าได้อย่างทุลักทุเล ในการนี้ได้เลือดมาหลายหยด เนื่องจากดอกสว่านที่ควานและทะลวงมันด้วยความเมามัน สะบัดมาโดนเท้าที่เหยีบมันเอาไว้ และผมใส่รองเท้าแตะในขณะนั้น ชุ่ยมากเลยครับ เพียงแต่หยิบรองเท้าผ้าใบคู่เก่าๆมาสวม มันก็จะช่วยป้องกันไม่ให้บาดเจ็บได้ ท่านที่ริจะทำตามจึงควรระมัดระวังการใช้เครื่องมือด้วยนะครับ

ต่อไปผมจะทำการตัดปีกมัน ผมสังเกตุว่าไอ้เจ้าฮีตซิ้งค์นี้มีปีกมากมาย มันคงจะบินเก่ง หากเราตัดปีกมันออกบ้าง มันก็จะคงบินไม่ได้ วิธีนี้ผมจำมาจากตอนเป็นเด็ก มีคนเขาตัดขนปีกของนกแก้วกันมันบินหนี มันบินไม่ได้จริงๆครับ ได้แต่เกาะไหล่เจ้าของและโผไปมาในระยะสั้นๆเท่านั้น

ปีกแรกที่ตัดออกด้วยคีม ไขควง ตะไบ สารพัดวิธีที่จะหาได้

ปีกของมันทีหลุดกระจายออกมา ยับเยินมาก เพราะวิธีการห่วยแตกสิ้นดี ใช้แต่เครื่องมือไม่ถูกต้อง และแรงปานกระบือ

Last edited by korakot; 21 Feb 2012 at 20:12:18.

เอาใหม่ๆ หลังจากนั่งคิดมาได้พักหนึ่ง ผมก็คิดออก ใช้วิธีเอาสว่านลุยลงไปในปีกมันเลยดีกว่า

หลังจากดอกสว่านลุยลงไปแล้ว ก็ได้ผลดังนี้ จะเห็นว่าปีกของมันหลุดออกมาได้สวยงามกว่ามาก

Last edited by korakot; 21 Feb 2012 at 20:13:33.

ต่อไปก็เจาะรูตรงที่ลุยปีกมันออกไปแล้ว ความจริงปีกแรกที่ยับเยินนั้น ผมเจารูมันก่อนจะเอาคีมสอดเข้าไปบิดปีกมันทิ้งนะครับ ใครสังเกตุรูปการตัดปีกครั้งแรกให้ดีๆ จะเห็นรูแล้วล่ะ

รูด้านหนึ่ง เจาะให้ต่ำเข้าไว้ กะว่าทะลุไปก็ตรงกับก้นเบ้าของมันพอดี ผมเจาะด้วยสว่านดอกเล็ก ไล่ขึ้นมาจนถึงขนาดสามหุน

มองจากด้านในของมัน จะเห็นรูอยู่ชิดก้นเบ้าเลย (สังเกตุรูปดีๆนะครับ ผมสลับรูปกันเนื่องจากในตอนแรก ผมทำมันข้างเดียวก่อน ทั้งตัดปีกแล้เจาะรู เมื่อหาวิธีตัดปีกที่ดีได้ จึงนำมาคั่นไว้ให้รู้วิธีก่อน)

Last edited by korakot; 21 Feb 2012 at 20:17:12.

ต่อไปเจาะอีกข้างหนึ่ง คราวนี้ให้รูมันอยู่เกือบถึงปากเบ้า ขณะที่เจาะทั้งสองข้างนี้ ผมตัดปีกมันออกข้างละสองปีก เท่านั้น หยดน้ำที่เกาะอยู่มากจากการเอาน้ำล้างคราบเศษสว่านออก

มองจากด้านบนของผลงานในขั้นแรก ตัดปีกข้างละสองปีกและเจาะรูสองด้านแล้ว

รูปรูอีกด้านเทียบกับรูปบน จะได้เห็นว่ามันอยู่ตำแหน่งต่างกัน

Last edited by korakot; 21 Feb 2012 at 20:20:00.

ผมพบว่า ปีกที่ตัดออกไปข้างละสองปีกนั้น ยังไม่พอแก่ความต้องการ จึงลุยมันออกอีกข้างละสองปีก เพราะต้องการเนื้อที่มากกว่า และนำเอาหัวต่อทองเหลืองซึ่งซื้อได้ที่ร้านวัสดุก่อส้รางทั่วไป มันเป็นหัวต่อที่เอาไว้ใช้ทำอะไรก็ไม่รู้ ราคาตัวละ 30 บาท สองตัว 60 บาท ผมคิดว่าผมโดนฟันแล้วล่ะ อาเจ๊ที่ขายแกนึกราคานานทีเดียวกว่าจะบอกราคาผมมา แต่ร้านมันอยู่ใกล้ๆ คิดว่าประหยัดกว่าไปตระเวณหา เสียค่ารถเมล์อีก เอาหัวต่อนั้นลองเสียบเข้าไปในรู อ้อหัวต่อนี้มีขนาดสามหุนเท่ากับรูที่เจาะไว้นะครับ

เสียบสองข้างแล้วหน้าตาเป็นอย่างนี้

Last edited by korakot; 21 Feb 2012 at 20:21:48.

เริ่มเข้าเค้า

เข้ามาปาดซะ 1 ที

รอชมอยู่ครับ

นายกสมาคม ชมรมคนรักแมวน้ำ darkwing6611's Avatar
    @Water Cooling Forums OverClockZone.com

Idea เข้าท่าครับ

หลายท่านคงนึกออกแล้วว่าผมจะทำอะไร ใช่แล้วครับมันคือ Water Block ที่ดัดแปลงจากฮีตซิ้งค์ดั้งเดิมของ P4 ผมคิดว่า ลำพังฮีตซิ้งค์และพัดลมเดิมของมันนั้น ก็พอจะใช้การได้ในการระบายความร้อน เพียนงแต่เสียงพัดลมมันดัง หากเราใช้มันในลักษณะ ทรีอินวัน หรือหนึ่งคนสามเพศ เอ๊ยม่ายใช่ ใช้ในลักษณะทั้ง Water Block + Heatsink + Fan สามแรงแข็งขัน มันน่าจะดีกว่า อีกทั้งพัดลมเดิมของมันก็ยังคงใส่ลงไปได้ หรือจะเปลี่ยนพัดลมเป็นแบบที่เงียบกว่า มันอาจจะใช้งานได้ดีกว่าของเดิม

Water Block ดีๆที่ผมพบภาพจากเวบต่างๆ บางอันก็ไม่ได้มีเนื้อที่ภายในที่รับน้ำ ใหญ่กว่าชุดที่ผมทดลองทำนี้มากนัก บางรายที่ประดิษฐเอง ก็พยายามหากลวิธีให้น้ำสัมผัสกับทองแดงภายใน Water Block ให้มากที่สุด เนื่องจากมันเป็นการใช้น้ำเพียงอย่างเดียว บ้างก็สร้างครีบสร้างฟินเพื่อช่วยเพิ้มพื้นที่ภายใน แต่สำหรับตัวที่ผมทำทดสอบนี้ ผิวภายในมันขรุขระจากปลายดอกสว่าน มันจะช่วยเพิ่มพื้นที่สัมผัสไหมนะ ผมก็คิดยังไม่ออก

มันหมดวันพอดีครับ ตัวที่ทดลองนี้ถือเป็นเดโม ยังไม่เสร็จครับ ผมต้องนำไปให้ร้านแอร์เขาเชื่อมท่อทองเหลืองเข้ากับตัวฮีตซิ้งค์ทองแดงภายใน ส่วนภายนอกที่เป็นอลูมิเนียม ผมกะจะใช้กาวอีป็อกซี่อุดมันกันรั่วอีกชั้น ส่วนด้านบนก็คงหนีไม่พ้นอครีลิก ตัดเป็นวงกลมแล้วยึดด้วยกาวอีป็อกซี่ หรือผมจะเชื่อมปิดมันด้วยแผ่นทองแดงกลมๆทึบๆเลย ยังนึกไม่ออกครับ ขอนั่งพิจารณามันดูอีกสักพัก ผมอาจจะขัดเบ้ามันให้เรียบสวยมากกว่านี้อีกสักหน่อย วันนี้จะไปเดินโฮมโปร หาไอเดียใหม่ๆครับ ได้การอย่างไรจะนำมาเสนอต่อไป จบภาค 2 ก่อนครับ

ใส่หัวต่อแล้วด้านหนึ่ง

อีกด้านหนึ่ง

มองจากข้างบน (ขออภัยที่หัวแม่เท้าติดเข้าไปด้วย)
    Last edited by korakot; 21 Feb 2012 at 20:23:40.

ทำซิงให้เป็น บล๊อคนน้ำในตัวแม่เจ้าคิดได้ยังไง รอชมๆ

เอาหัวสว่านเล็กจิ้มๆให้เป็นรูลงไปด้วยจิเผื่อเพิ่มสัมพัสระบายความร้อนด้วยน้ำได้

Page 3 of 24 FirstFirst 1234567 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks