Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมื่อผมริจะเป็นพวกแมวน้ำ...

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by ShadowkinGjr View Post
    มาตาย เอา 2 รูปสุดท้ายนะท่าน korakot อิอิ (ตรงที่เอาลวดพัน หรือว่านวัตกรรม) อะล้อเล่น ติดตามกระทู้ท่านมานานแล้วคับ ชื่นชมในการเป็นนักคิดนักประดิษฐ์คับ
    มันเป็นเทคโลยีสนามแข่ง อิ อิ

Comment

• ขอ ss น้องหมวย ด้วยครับ ครับ อิอิ

Comment

• โหวด SS หมวยไม่เอา SS ปั้มหมวยคับ หรือ ว่า SS ตอนปั้มหมวย หะหะ

Comment

• อ่านไม่ไหวอ่ะ

Comment

• รอๆ

Comment

• สุดยอดเลยแฮะ......อยากเห็นตอนสุดท้ายเร็วๆจังเยย

Comment

• สุ ด ย อ ด เ ล ย ท่ า น . . .

Comment

• เมื่อผมริจะเป็นพวกแมวน้ำ...ภาค..13

สวัสดีครับ ***งหายไปหลายวันเนื่องจากติดภารกิจ วันเสาร์อย่างนี้พอมีเวลาว่าง ก็จะมานั่งประดิษฐหม้อน้ำอนาถาของผมกันต่อไป

จากผลงานที่ผ่านมา มีผู้เข้ามาชมและให้ความเห็นไว้ ซึ่งเป็นประโยชน์กับผมมากเลยครับ ต้องขอขอบคุณความเห็นและกำลังใจจากทุกท่านด้วย

หลังจากผมขนเครื่องมือและอุปกรณ์มากองเรียงๆกันไว้เพื่อจะทำงานต่อ ผมก็ไม่พอใจในแท่นยึดปั๊มน้ำของหมวย ที่ผมใช้อะครีลิกสต่อไว้แบบไม่เอาไหน แถมยังใช้ลวดตากผ้ารัดปั๊มไว้เสียอีก ผมนั่งมองๆมันแล้วก็ตัดสินใจจะทำมันใหม่ โดยไปค้นหาของที่จำได้ว่าเคยซื้อมาเกินไว้เมื่อคราวที่ติดวิทยุรถยนต์ เขาเรียกเจ้าตัวนี้ว่าแบรคเก็ต เป็นเหล็กเจาะรูไว้เป็นระยะ ราคาของมันตัวละห้าบาท ถ้าจำไม่ผิดนะครับ มีขายตามร้านเครื่องมือก่อสร้างทั่วๆไป ผมจะเอาเจ้านี้มาทำแท่นยึดปั๊มน้ำใหม่ ถ้าจะดีกว่า

หน้าตาของมันก็ตัวที่พาดอยู่บนรังผึ้งแอร์นั่นแหละครับ ส่วนที่ผมหนีบมันไว้ด้วยซีแคลมป์กับเศษไม้นั้น กำลังดัดมันอยู่ครับ ดัดให้งอเป็นรูปตัวยู วัดขนาดให้พอดีกับบ่าของรั้งผึ้งแอร์ และสูงพ้นท่อทองแดงที่เรียงรายกันอยู่

ซีแคลมป์นี้ มีขายเยอะแยะนะครับ เป็นชุดๆก็มี ราคาถูกครับ ห้าสิบหกสิบบาทได้มาสองสามตัว ช่วยงานได้มากมาย

ดัดได้รูปแล้ว ผมก็เอาน๊อตยึดเข้ากับแท่นของปั๊มน้ำ ขนาดของน๊อตก็สั้นๆนะครับ มันจะได้ไม่แทงเข้าไปทะลุตัวปั๊ม เดี๋ยวพัง 555

ยึดสองตัวแล้วก็หน้าตาเป็นแบบนี้

ลองเอาวางใส่ที่ ที่มันควรจะอยู่

แล้วก็เจาะรูที่บ่าของรังผึ้ง เอาน๊อตยึดมันซะ

เรียบร้อยครับ คราวนี้เป็นงานเป็นการ และดูสวยงามกว่าคราวแรก ไม่มีลวดมัดแล้วนะครับ 55555

Comment

• ต่อไปก็ใส่กาวอีป๊อกซี่ ยึดข้อต่อท่อทองแดงที่ผมติดไว้กับหัวอุดปลั๊กน้ำเสียก่อน

อุปกรณ์ตัวต่อไปที่ผมไปเสาะหามาได้ โดยการพกไอ้เจ้าหัวอุดปลั๊กน้ำนี้ไปเดินห้างสรรพสินค้า ในแผนกแก้วน้ำ ผมงัดมันออกมา แล้วก็หยิบแก้วใบเล็กๆมาลองสวมมันดู คนขายสาวสวยแสดงท่าทางทึ่งมาก และสนอกสนใจว่าผมทำอะไร เธอถึงกับลงทุนนั่งยองๆใกล้ๆผม แล้วถามด้วยเสียงไพเราะเสนาะโสตว่า มีอะไรให้ช่วยไหมคะ ผมสูดลมหายใจเข้าไปเต็มปอด เธอใส่น้ำหอมอะไรก็ไม่ทราบครับ แต่ว่ามันหอมดีจริงๆ ความจริงนั้นผมมีอะไรจะให้เธอช่วยเยอะแยะเลย แต่เกรงว่ามันจะผิดศีลธรรม และช่วงนี้ยังเข้าพรรษา เดี๋ยวอาบัติ 55555

ตกลงผมก็ซื้อแก้วมาใบหนึ่ง ราคา 8 บาท ต้องใช้เงินสดครับ ราคามากขนาดนี้ รูดบัตรเครดิตคงไม่ได้ 5555 มันเป็นแก้วสำหรับใช้รับประทานยา มีขีดสีสวยๆไว้ข้างแก้วเสียด้วย ขนาดของมันนั้น ยัดเข้าไปในหัวอุดปลั๊กน้ำได้เกือบพอดี

ผมจัดแจงเอามันทาซิลิโคนให้รอบปากด้านนอก แล้วยัดเข้าไปในหัวอุดปลั๊กน้ำ ซิลิโคนนี้ผมใช้ของโซนี่นะครับ มันไม่มีกรดกลิ่นฉุนๆแสบจมูก

ทาซิลิโคนแล้วเอานิ้วปาดให้เรียบ เอาผ้าเช็ดนิ้วซะ เช็ดซิลิโคนที่ล้นไม่สวยงามเสียด้วย

เมื่อเอาไปสวมกับปั๊มน้ำแล้ว จะได้อย่างนี้

ตอนนี้ผมก็จะมาทำรังผึ้งแอร์เสียหน่อย ด้วยการเจาะรูที่ฐานข้างใต้ของมันด้านละสองรู ขนาดก็สามหุน โตพอที่จะสอดท่อทองแดงสามหุนทะลุผ่านได้

ผมว่าผมเล็งดีแล้วเชียวนา แต่เจาะแล้วท่อมันก็เอียงๆดังที่เห็นนั่นแหละครับ จิตใจผมไม่ค่อยอยู่กับเนื้อกับตัว คิดถึงทั้งหมวยน้อยและสาวห้างหน้าหวาน

ข้างหนึ่งก็ทะลุมาออกใกล้หัวฟิตติ้ง

สอดท่อแล้วก็จะทะลุออกสองข้าง นี่มองอีกด้านหนึ่งนะครับ

ท่อทองแดงนี้จะเอาไว้ทำอะไร ก็ชมต่อไปครับ

Comment

• ต่อไปผมก็จะทำถังพักน้ำ เติมน้ำ ตามแต่จะเรียกกัน ผมไปหากระป๋องใส่น้ำกินมาได้ใบหนึ่ง อันนี้ของติดบ้านครับ ใช้มานานแล้ว เป็นขวดพลาสติดสี่เหลี่ยม มีฝาปิดเรียบร้อย ราคานั้นจำไม่ได้เลยเพราะใช้มานานมากแล้ว แต่ยังเคยเห็นวางขายอยู่ทั่วไปครับ ราคาไม่แพงเท่าที่จำได้ ขนาดของมันพอดิบพอดี วางลงบนรังผึ้งแอร์แล้ว ลงร่องที่มีอยู่ได้

แต่ผมจะไม่ได้วางมันไว้ข้างบนหรอกนะครับ จะวางไว้ด้านข้างฝั่งตรงกันข้ามกับที่อยู่ของปั๊มอย่างนี้

ก่อนอื่นต้องเจาะรูขวดน้ำพลาสติกนี่เสียก่อน เจาะที่ก้นของมัน สองรู ขนาดสอดท่อทองแดงสามหุนเข้าไปได้ ฟิตๆแน่นๆ

ปลายท่อทองแดงข้างหนึ่ง ผมบานมันออกให้กว้างนะครับ แล้วคราวนี้เมื่อจะสอดท่อเข้ารูที่เจาะไว้ ก็เลยต้องสอดทางปากขวด ซึ่งเมื่อท่อโผล่ออกมาก้นขวดแล้ว ด้านในของขวดท่อทองแดงที่บานไว้ จะไม่หลุดตามออกมา เป็นการล็อคไว้ชันหนึ่ง แต่การจะสอดท่อทองแดงผ่านรูคับๆที่ก้นขวด โดยเอามือเข้าไปในขวดไม่ได้ มันสุดวิสัยครับ ต้องอาศัยกลเม็ดกันนิดหน่อย

นี่เลยครับ ใช้เศษสายยางมาหั่นแล้วยัดเข้าไปในรู เอาตะเกียบยาวๆทิ่มเข้าในรูสายยาง แล้วจับปลายตะเกียบทิ่มเข้าไปในขวด ค่อยๆดันให้ท่อทองแดงโผล่ออกมานอกขวดทางรูที่เจาะไว้ แล้วดึงท่อให้ไหลออกมาจนสุด

มองจากในขวด

มองที่ก้นขวด ใช้อีป๊อกซี่หยอดยึดมันไว้ซะ ก่อนหยอดกาว เอาปลายมีดขูดๆผิวก้นขวดให้เป็นสากๆสักหน่อยนะครับ ผิวของขวดมันมัน เดี๋ยวกาวจะยึดได้ไม่ดี

ต่อไปก็ใช้เหล็กแบรคเก็ต ตัดมายาวพอโอบข้างขวดได้ สองชิ้น ยึดเข้ากับรังผึ้งแอร์ด้วยน๊อต ขนาดมันจะพอหนีบขวดใบนี้ได้พอดี

จับมันงอ ให้โอบรัดขวดได้ ราวกับความฝันของผมที่อยากโอบหมวยไว้อย่างนี้ 5555

เมื่อเอาขวดวางเข้าไปในอ้อมกอด ก็พอดิบพอดี

ด้านหน้านึกไม่ออกว่าจะเอายังไงดี คว้าเคเบิ้ลไทมาได้ เอารัดไว้ก่อน

คราวนี้หมวยน้อยก็อยู่ในอ้อมกอดของผมแล้วอย่างแน่นหนา เอ๊ยไม่ใช่สิ ขวดน้ำถูกรัดไว้อย่างแน่นหนาแล้วครับ

ที่ก้นขวดมีท่อสองท่อ ก้นรังผึ้งแอร์ก็มีท่อสองท่อที่สอดผ่านมา เอาสายยางสามหุนเชื่อมต่อมันไว้ด้วยกัน อย่างนี้

นี่คือขวดพักน้ำ ถังน้ำสำรอง ที่เติมน้ำ ตามแต่จะเรียกครับ มีทางน้ำไหลไปหาปั๊มน้ำหนึ่งทาง และไหลกลับมาหนึ่งทาง

Comment

• มองทางด้านปั๊มน้ำบ้าง ท่อน้ำสับสนพัวพันกันยุ่งเหยิง

มองด้านข้างเมื่อเสร็จงานแล้ว

โฟกัสตรงปั๊มกันอีกที ผมพอกซิลิโคนไว้ตรงคอปั๊มน้ำด้วยนะครับ ทั้งใช้ยึดและกันรั่ว

ด้านบนของชุดปั๊มน้ำและหม้อน้ำ ทั้งหมดจะถูกจัดให้อยู่ในความกว้างของรังผึ้งแอร์

ฝั่งหม้อพักน้ำ เติมน้ำ

ฝั่งปั๊มน้ำ

ตอนนี้ ระบบหม้อน้ำและปั๊มชุดนี้ มีทางออกของน้ำสามทาง ที่เป็นท่อทองแดงนั่นแหละครับ ตัวที่ติดกับปั๊ม ส่วนทางกลับเข้าของน้ำก็อยู่ที่รังผึ้งแอร์ ที่หัวฟิตติ้งสีฟ้าดำสามตัวนั่นแหละครับ

วงจรของน้ำนั้น น้ำจะออกจากปั๊มสามทางไปเข้าเครื่องคอมพิวเตอร์ และขากลับ น้ำจะเข้ารังผึ้งแอร์ไประบายความร้อนสามทาง เมื่อออกจากรังผึ้งแอร์ สองทางจะกลับไปเข้าปั๊มโดยตรงโดยผ่านแก้วกินยาซึ่งเป็นแก้มลิง แต่อีกทางหนึ่งจะวิ่งกลับไปยังขวดพักเติมน้ำก่อน โดยผ่านท่อทองแดงที่สอดอยู่ใต้รังผึ้งแอร์ ก่อนจะย้อนกลับมาทางท่อทองแดงอีกเส้หนึ่ง เพื่อเข้าปั๊มน้ำอีกที เพราะผมต้องการให้น้ำในขวดพักเติมน้ำได้เข้าร่วมในระบบด้วย

แก้วกินยาที่ครอบอยู่บนทางเข้าของปั๊มน้ำนั้น เป็นเหมือนแก้มลิงที่จะเก็บน้ำไว้จำนวนหนึ่ง เพื่อให้ปั๊มดูดกลับเข้าไปในระบบ และเพื่อจะมองเห็นน้ำในระบบว่ามีอะไรผิดปกติไหม ธรรมดาน้ำมันจะไม่มีสี แต่น้ำในระบบระบายความร้อน ผมคงจะใส่น้ำยาป้องกันสนิมในหม้อน้ำเข้าไปด้วย ซึ่งมันจะทำให้น้ำมีสีเขียวๆ มองเห็นได้ทั้งในขวดเติมน้ำที่เป็นพลาสติกขุ่นๆ และในแก้วกินยาที่ทำหน้าที่แก้มลิงเก็บน้ำของปั๊ม

โดยตัวระบบหม้อน้ำปั๊มน้ำนั้น เสร็จแล้วครับ แต่ยังไม่ได้ทดสอบการรั่วซึม เนื่องจากต้องรอให้กาวซิลิโคนแห้งสนิทดีเสียก่อน แต่ชุดปั๊มน้ำหม้อน้ำนี้ ยังไม่มีตัวถัง ผมยังคิดไม่ออกว่าจะทำมันอย่างไรดีครับ คงจะทดสอบโดยการให้น้ำไหลวนเล่น เพื่อดูการทำงานและการรั่วซึมก่อน และจะทำตัวถังมันต่อไปครับ ขอจบตอนที่ 13 เพียงเท่านี้ก่อน

Comment

• เยี่ยมมากครับ พี่กฏ รอดูตอนต่อไป

Comment

• คราวนี้มาเป็นชุดคิตเลยแฮะ แต่ดูลุ๊ปของการทำงานจะซับซ้อนดีนะท่าน หุหุ

Comment

• ความพยายามสูงคับ

รอชมตอนต่อไปคับ

ชักอยากเห็นสาวที่ขายแก้วยาซะแล้ว หึหึ

Comment

• บอกได้คำเดียว..........แหล่ม

Comment

Working...
                                X