Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมื่อผมริจะเป็นพวกแมวน้ำ...

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เมื่อผมริจะเป็นพวกแมวน้ำ...

กาลครั้งหนึ่งเมื่อไม่นานมานี้ ผมโชคดีที่หลอกตังเมียมาได้ จึงรีบไปถอยคอมพิวเตอร์เครื่องใหม่ที่อยากได้มานานนักหนาแล้ว ไม่ใช่เครื่องแบรนด์เนมหรอกครับ ประกอบเองที่ IT Mall รัชดานี่เอง ให้ร้านเขาประกอบให้ เลือกได้เมนบอร์ด Asus P5LD2 Deluxe และ Pentium 4 3.2 Ghz นอกนั้นก็มีฮาร์ดดิสค์ Sata ขนาดพออัดหนังชีวิตได้มากเรื่อง ก็เป็นเครื่องธรรมดาๆนี่เอง

พอนำมาตั้งที่บ้านวันแรก ก็เกิดเหตุวิปริต ตอนกลางวันนั้นมันก็ดูดีอยู่ แต่พอค่ำมืดชาวบ้านชาวช่องเขานอนกันหมดแล้ว ผมพึ่งได้รู้ว่าเครื่องคอมพิวเตอร์ใหม่ของผม มันส่งเสียงดังราวกับลมพายุทอร์นาโด ผมถอยเครื่องออกมาในหน้าร้อนพอดี อากาศร้อนจัด และห้องที่ตั้งมันนั้นก็ไม่ได้ติดแอร์ เสียงนั้นดังขนาดออกไปยืนหน้าบ้านแล้วยังได้ยิน ไม่ต้องพูดถึงคนในบ้าน ที่ไม่เป็นอันต้องทำอะไร เพราะจะดูทีวีก็หนวกหูเสียงคอมพิวเตอร์

จากวันนั้นผมไม่เป็นอันทำอะไร ต้องหาเวลากลางวันเปิดอ่านกระทู้ต่างๆ และก็พบว่าเหยื่อผู้น่าสงสารของเสียงพัดลม Pentium นั้น มีมากเท่าจำนวน CPU ที่ขายออกไปนั่นทีเดียว ผมจึงต้องยอมกัดฟัน ไปถอยฮีตซิ้งค์ตัวใหม่มาพร้อมพัดลม ด้วยเชื่อว่ามันจะระบายความร้อนได้ดีและเงียบลง

ผมไปห้างพันถีบ พร้อมเงินในกระเป๋าที่เหลือน้อยนิด จากการทุ่มเทเงินส่วนใหญ่ไปให้กับตัวเครื่องคอมใหม่หมดแล้ว จากการเดินจนเหงื่อตก ทั้งๆที่ห้างนั้นติดแอร์ เหงื่อนั้นตกเพราะราคา HeatSink บางรุ่นนั้นแพงเหลือเชื่อ ผมกัดฟันถอยมันมาตัวหนึ่ง ในราคาที่พอทนและคำโฆษณาของคนขายที่ว่า แค่นี้ก็พอถมเถสำหรับ CPU ของผมที่ไม่ได้ OverClock มันมีชื่อยี่ห้อและรุ่นว่า Thermaltake Pipe101 พร้อมพัดลม Silent Cat 9 cm.

ชมภาพ HeatSink ได้ที่นี่ http://www.bigbruin.com/reviews/ttpipe101/
    ชมภพ พัดลม ได้ที่นี่ http://www.thermaltakeusa.com/2005/d...SilentCat9.htm

หลังจากติดตั้งเข้าไปแล้ว เสียงของคอมพิวเตอร์ผมก็เงียบลงไปบ้างเล็กน้อย ขอย้ำว่า เล็กน้อย เพราะผมมาพบหลังจากเสียเงินไปแล้วว่า เสียงส่วนหนึ่งก็ดังมาจากพัดลมอื่นๆในเคสด้วยเช่นกัน และหนักไปกว่านั้น ความร้อนของ CPU ก็พุ่งขึ้นมากมาย หน้าร้อนปีนั้น อุณหภูมิห้องปกติก็เกือบจะถึง 37 องศา คนยังร้อนจนเหงื่อหยด CPU ของผมมันจึงร้อนเข้าขั้นวิกฤติ

แต่เสียงมันยังคงดังอยู่ ผมค่อยๆปลดพัดลมเคสออกทีละตัวเพื่อลดเสียง ซึ่งก็ได้ผลแต่ต้องแลกกับความร้อนที่เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ทั้ง CPU MainBoard Hardisk โปรแกรม SpeedFan ได้ประดับเกียรติให้อุปกรณ์เหล่านี้ด้วยสัญญลักษณ์เพลิงนรก ใหม้แน่นอนเครื่องตรู ผมอุทานในใจด้วยความระทม

Comment

สมัครเมมใหม่ มาบ่นโดยเฉพาะ อ๊ะป่ะ อุ อุ
      p4 มันร้อน พัดลมมันก็พัดแรงตามมั้งครับ อยากเบา ลองขายไปเล่นฝั่ง amd ก็น่าจะพอๆ กับซื้อ sink ใหม่กระมัง (ส่วนต่าง)

พัดลมในเคส ลองหาซื้ออันใหม่ ถูกๆ อันละ ไม่เกินร้อยกว่าบาทก็ได้ครับ ลองเปิดฝาแล้วเอาพัดลมแปะๆ หรือมัดเอาก็ได้ ให้มันเป่าลมเข้าไป ก็ช่วยพัดลมร้อนในเครื่องออกได้เหมือนกัน

ว่าแต่มันดังเพราะ เสียงลมมันแรง หรือว่ามันดังเพราะตัวพัดลมมันดังเอง
      Last edited by 1two3; 28 Aug 2007, 09:31:30.

Comment

เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย ผมนั่งนึกถึงสุภาษิตโบราณ เสียดายเงินที่ไปถอย HeatSink กับพัดลมตัวใหม่มาก มันก็เข้าหลักพันเลยทีเดียว ผมกลับไปที่ร้านซึ่งประกอบคอมมาให้ผม ไปปรึกษาช่าง ซึ่งเขาก็แนนำให้ผมกลับมาใช้ HeatSink และพัดลมตัวเดิมที่มากับ CPU และเป็นฟังชั่น QFan ในไบออส โอ ผมพึ่งรู้ว่ามันมีอะไรอย่างนั้นอยู่ในเครื่องผมด้วย นี่ผมโง่ไปแล้วหรือนี่

ผมรีบกลับมารื้อเครื่องใหม่ เอาชุด HeatSinkและพัดลมเดิมใส่กลับเข้าไป เสียบพัดลมเคสครบทุกตัว และทนเสียงดังอยู่ชั่วครู่ก่อนจะค้นเจ้า QFan ใน Bios พบ พัดลมมันก็ค่อยลงนิดหน่อย และมีจังหวะเร่งราวกับมอร์เตอร์ไซด์วิ่ง สลับกับเบาลงเป็นระยะ คราวนี้หนักกว่าเก่า เพราะนอกจากมันจะยังคงหนวกหูแล้ว มันยังหนวกหูด้วยเสียงที่ไม่สม่ำเสมอ ดังลั่นและค่อยลงนิดนึงสลับกันไป และผมสังเกตุอุณหภูมิรวม ปรากฎว่าที่จริงแล้วมันก็ไม่ได้เย็นลงมากกว่า HeatSink ตัวใหม่ที่ผมซื้อมาเท่าไหร่นัก สรุปได้ว่า เหลวไม่เป็นท่า

Comment

ผมสาปแช่งฟ้าดิน นึกถึงหน้าคนออกแบบ CPU มันคงทะเลาะกับเมียเรื่องกาแฟไม่ร้อนเป็นแน่ ถึงได้ออกแบบ CPU มาให้ร้อนพอที่จะอุ่นกาแฟได้ในยามหนาวเหน็บของเมืองนอก ผมเปิดกระทู้ต่างๆอย่างหงุดหงิด หาทางแก้ไขวิกฤติที่เสียเงินแล้วได้ความเดือดร้อนมาแทนที่ คอมพิวเตอร์เครื่องเก่าของผม ที่ทนอยู่ด้วยกันมาเกือบสิบปี มันส่งเสียงนุ่มนวลน่ารักราวกับลูกแมวนอนหลับ เสียงลมโชยแผ่วๆพอให้รู้ว่ามันกำลังทำงาน และผมนำมันไปบริจาคให้พระพยอมท่านไปแล้ว ป่านนี้มันคงสมน้ำหน้าผม ที่ได้ใหม่แล้วลืมเก่า

ผมพบกระทู้ที่เกี่ยวกับการระบายความร้อนด้วยน้ำ พระเจ้าช่วยจอร์จมันยอดมาก เสียงคุยถึงความเย็นและเงียบกริบของมัน ทำเอาผมพอจะมองเห็นแสงสว่างที่ปลายอุโมงค์ แต่พอสำรวจราคาแล้วก็ต้องถอนใจดังเฮือก เลขสี่หลักกลางๆเป็นราคาที่ถูกที่สุด บางรุ่นปาเข้าไปห้าหลัก สงสัยมันจะไกลเกินเอื้อมเสียแล้ว

ผมไปเดินเล่นที่ ITMall เพื่อคลายความปวดหัว เดินดูคอมพิวเตอร์มากมายที่ตั้งขาย บางตัวเครื่องเล็กนิดเดียว เสียงก็ดูค่อยๆ สเป็กก็ไม่ได้ต่างไปจากเครื่องของผมเท่าไหร่ มันเกิดอะไรขึ้นกับเครื่องของผมนะ พอดีสายตาผมเหลือบไปมองเห็นร้านหนึ่งเข้า มีคนกำลังทำอะรไง่วนอยู่กับสิ่งของหน้าตาแปลกๆ ตอนนั้นเองที่ผมได้สบตากับมัน

Evercool Water Cooling Kit WC-202

ชมภาพได้ที่นี่ http://www.cluboverclocker.com/revie..._202/index.htm

โอ มันสวยมาก แต่ท่าทางราคามันคงจะหลายอยู่ ผมเดินเกร่เข้าไปเมียงมอง ก็ได้พบกับรอยยิ้มหวานของแคชเชียร์ในร้าน น่ารักจริงๆ อ้อ หมายถึงคนนะครับ ส่วนชุดระบายความร้อนด้วยน้ำชุดนั้น มันก็สวยบาดตาบาดใจ ผมเอ่ยปากถามด้วยเสียงแผ่วๆ เพราะคาดว่ามันคงสูงสุดเอื้อม ทั้งชุดระบายความร้อนด้วยน้ำชุดนั้นและแคชเชียร์คนนั้น

2000 บาท หา ผมอุทานในใจ ทำไมมันถูกวะ ราคามันต่างกับชุด HeatSink ที่ผมถอยมาใหม่นิดดียว ผมไม่ลังเลในการควักเงินสำรองที่แอบซ่อนเมียไว้ก้อนสุดท้ายออกมา แล้วรีบซื้อมันมาในทันใด ไม่ต้องคิด ไม่ต้องดูสเป็ก ราคาขนาดนีมันโดนใจ ทางร้านเขาบอกว่ารับประกัน 3 เดือนเอง เพราะมันเป็นสินค้าลดราคาล้างสต็อก 3 เดือนก็ 3 เดือน ผมถอยมันมาพร้อมกลับมาจัดการติดตั้งทั้งชุดตามคู่มือ แล้วลองเปิดเครื่องดู

สวรรค์ พระเจ้าจอร์จมันยอดมาก CPU ของผมไม่มีภาวะอุณหภูมิสูงอีกแล้ว อีกทั้งเมื่อผมปิดพัดลมเคสบางตัว เสียงก็ลดลงไปมาก ผมเอาพัดลมของ HeatSink ที่เสียงเบาใส่ลงแทนในบางจุด อุณหภูมิโดยรวมนอกจากฮาร์ดิสค์แล้ว มันอยู่ในระดับที่น่าพอใจมาก เสียงก็ลดลงไปกว่าครึ่ง ผมรีบไปซื้อพัดลมแบบเดียวกับที่ติด HeatSink มาอีก เอาเข้าแทนพัดลมในเครื่องหลายตัว เสียงก็เบาลงอย่างน่ารัก ชุดควบคุมระบบระบายความร้อนด้วยน้ำก็สง่างาม ผมถอนใจอย่างเป็นสุข จบปัญหากันที

แต่นรกนั้นก็มีจริง และกรรมเวรนั้นมันจะมาตามเวลาของมัน เรื่องของผมเลยยังไม่จบ

Comment

หลายเดือนผ่านไป ผมอยู่กับคอมพิวเตอร์อย่างเป็นสุข หน้าร้อนผ่านไป หน้าฝนมาเยือน อากาศเย็นลงมาก คอมพิวเตอร์ของผมก็เย็นลงเช่นกัน ยิ่งหน้าหนาว อุณหภูมิยิ่งลดลง ผมสามารถปิดพัดลมบางตัวที่เคส จนเสียงมันลดลงมาก หากอากาศร้อนก็ค่อยเปิดพัดลม ระบบน้ำก็ทำงานได้ดีเยี่ยม อุณหภูมิที่แสดงบนหน้าจอของมัน ก็แสดงว่ามันปกติ จนวันที่เคราะห์กรรมมาเยือนผมอีก หนึ่งปีหลังจากผมซื้อมันมา

ทุกครั้งที่เปิดเครื่อง เจ้าระบบน้ำของผมมันจะส่งเสียงดัง อ๊อด สั้นๆ แล้วมันก็จะทำงานตามปกติ ระยะหลัง เสียง อ๊อด นั้นมันเริ่มยาวขึ้น และสัญญลักษณ์ที่หน้าจอก็เริ่มแสดงอาการว่า ปั๊มน้ำมันไม่ทำงาน ผมเปิดฝาเคสดูโฟลว์มิเตอร์ ก็พบว่ามันหมุนเอื่อยๆผิดกับเมื่อครั้งแรกซื้อมันมา แต่อุณหภูมินั้นก็ยังไม่สูงมากนัก มันสูงกว่าแรกๆนิดหน่อย ผมก็ทนใช้มันไปเพราะไม่รู้จะแก้ไขอย่างไร ผมกลับไปที่ร้านซึ่งซื้อมันมา ไปถามไถ่เขาว่าอาการมันเป็นแบบนี้จะแก้ไขอย่างไร ปรากฎว่าร้านเขาเลิกขายชุดระบายความร้อนด้วยน้ำเสียแล้ว และมันไม่มีอะหลั่ย

ต่อมาเสียงเจ้ากรรมนั้นก็ดังยาวขึ้น มันส่งเสียง อ๊อดๆๆๆๆๆๆๆ ไม่หยุด ปั๊มเริ่มทำงานช้าลงทุกที จนผมต้องถอดมันออกมาเริ่มตั้งต้นสำรวจ ผมตรวจสอบหม้อน้ำ เอาน้ำกรอกเข้าไปแล้วเป่ามัน เป่าลมด้วยปาก มันก็สะดวกดีไม่มีตัน Water Block ก็ไม่ตัน ผมถอดปั๊มมันออกมาทดสอบ ปั๊มนั้นหมุนแต่น้ำไหลค่อยมาก มันถอดออกมาซ่อมก็ไม่ได้ เพราะปิดผนึกไว้อย่างแน่นหนาในถังน้ำใสที่ทำจากอครีลิก ถอดออกมาก็คงพังเลย แล้วผมจะทำยังไงเนี่ย

ผมมาพบเวบไซด์แห่งนี้โดยบังเอิญพักหนึ่งแล้ว จึงได้อ่านเรื่องการดัดแปลงปั๊มน้ำตู้ปลามาใช้ในระบบระบายความร้อนด้วยน้ำ พุทธิปัญญาของผมจึงพวยพุ่ง ผมไปหาปั๊มน้ำตู้ปลามาได้ตัวหนึ่ง พร้อมด้วยกล่องพลาสติกชนิดผนึกแน่นกันน้ำเข้าออกมาใบหนึ่ง ผมถอดชุดปั๊มพร้อมตัวควบคุมออกจากเครื่อง ใส่ Water Block และหม้อน้ำกลับเข้าไป ต่อระบบให้กลับเหมือนเดิม แต่เอาสายน้ำที่เคยเข้าชุดปั๊มออกมาข้างนอก และเสียบมันเข้ากับกล่องพลาสติกที่ดัดแปลงแล้วแบบมั่วๆ เติมน้ำ เสียบไฟ 220 โวลต์เข้ากับปั๊มตู้ปลา มันก็ส่งน้ำเข้าไปในระบบ และไหลกลับออกมาลงกล่องพลาสติก วนเวียนกันเช่นนั้น อะไรวะ มันง่ายแค่นี้เองหรือ

Comment

อ้าว จบแล้วเหรอ อ่านกำลังมันส์เลยทั่น ^^"

Comment

แต่น้ำที่ไหลออกมาจากระบบในเครื่องนั้น มันเอื่อยเสียราวกับเยี่ยวมด ผมไล่ระบบน้ำดูและพยายามทำความเข้าใจกับมัน น้ำจากปั๊มจะไหลเข้าไปใน Water Block ของ CPU และต่อไปยัง Water Block ของ VGA ก่อนจะไปยังหม้อน้ำ และกลับมายังกล่องพลาสติก อีกทั้งผมเอากล่องพลาสติกใบเล็กๆนั้นวางไว้ที่พิ้นใต้โต๊ะ เนื่องจากกลัวน้ำรั่ว ระยะของท่อในระบบจึงยาวเอาการอยู่ และเมื่อใช้งานคอมพิวเตอร์ไปนานๆ น้ำในกล่องพลาสติกนั้นก็จะอุ่นพอๆกับน้ำที่ออกมาจากเครื่องทำน้ำอุ่นเลยทีเดียว CPU ของผมก็ร้อนขึ้นอักโข ผมนั่งมองชุดปั๊มน้ำที่ถอดออกมา ก็พบว่าที่จริงมันมีหม้อน้ำอีกตัวภายในนั้น รวมทั้งพัดลมอีกชุดด้วย สองแรงแข็งขันช่วยกันระบายความร้อน น้ำในระบบเดิมซึ่งมีน้อยกว่าในระบบใหม่ที่ผมดัดแปลง จึงทำงานได้ดีกว่า แต่หม้อน้ำในตัวปั๊มเดิมนั้น มันไม่สะดวกในการถอดดมาใช้งานข้างนอกเคสของมันเลย นี่ปัญหายังไม่จบล่ะสิ

เอ๊ะเมื่อกี้ผมคิดอะไรออกมานะ น้ำในระบบเดิมซึ่งน้อยกว่าในระบบใหม่ ใช่แล้ว ปริมาณน้ำนั่นเอง ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ของอย่างนี้เราลองได้นี่ ผมคำนวนราคาในการดัดแปลงซ่อมแซมคราวแรก ปั๊มน้ำตู้ปลาซื้อมาจากร้านขายปลา 150 บาท กล่องพลาสติกผนึกแน่นขนาดจุประมาณ 1 ลิตร 79 บาท เอาใหม่ ลองกันใหม่

ไปถอยปั๊มตู้ปลาตัวใหญ่กว่าเดิมมาหนึ่งตัว เพื่อแก้ปัญหาน้ำไหลค่อย ทางออกของน้ำจากปั๊มเข้าคอมพิวเตอร์นั้น เดิมผมใช้ทางเดียว คือลดขนาดท่อน้ำออกจากปั๊มให้เหลือสองหุนเท่ากับสายยางซิลิโคนเดิมที่เขาให้มากับชุดน้ำเก่า ก็แก้ไขดัดแปลงเพื่อทดสอบ โดยทำให้มีทางออกสองทางซะ แยกกันเป็นสองทางไปเลย ผมเอาถังสีทาบ้านขนาดใหญ่ที่เป็นพลาสติกมาแทนกล่องพลาสติกใบเล็ก เปลี่ยนสายยางบางส่วนเป็นสายพลาสติกสองหุนแทน เพราะสายเดิมยาวไม่พอ ถอดหม้อน้ำออกไม่ใช้ เอาน้ำจากปั๊มออกสองสาย เข้า Water Block ของ CPU สายหนึ่ง และเข้า Water Block ของ VGA สายหนึ่ง ส่วนทางออกของทั้งสองนั้นก็เอาใส่ลงไปในถังสีเลย เติมน้ำเข้าไปครึ่งถังสี แล้วทดสอบ

คราวนี้น้ำไหลแรงมากขึ้นจนน่าพอใจ ผมเปิดคอมทำงานราวๆห้าชั่วโมง อุณหภูมิของ CPU ไม่เคยเกิน 50 องศาแลยแม้งานจะหนักหนาแค่ไหน ทั้งๆที่ในระบบทดสอบครั้งนี้ไม่มีหม้อน้ำ น้ำในถังใบใหญ่นั้นก็อุ่นขึ้นพอควร แต่น้อยกว่าเมื่อครั้งใช้กล่องพลาสติกใบเล็ก แต่เนื่องด้วยในวันที่ทดสอบคือเมื่อวานนี้ อากาศมันไม่ร้อนมากนัก ฝนตก แต่ผมก็บรรลุถึงความรู้สองสามอย่าง ปั๊มจะดันน้ำให้แรงได้มากหรือน้อย อยู่ที่ระยะทางของสายยาง ยิ่งยาว แรงดันยิ่งตก ปั๊มน้ำของผมนั้นมันมีขนาดท่อทางออกที่ใหญ่ ผมสามารถแยกน้ำให้ออกเป็นหลายทางได้ เพื่อไปเข้าแต่ละ Water Block ปริมมาณของน้ำนั้นเมื่อไหลมาก ก็ลดความร้อนได้มาก และถังพลาสติกนั้นอมความร้อน หากผมใช้ถังโลหะมันอาจจะช่วยระบายความร้อนออกจากน้ำได้ดีกว่านี้ และความรู้สุดท้ายในตอนนี้ก็คือ การแก้ไขปัญหานั้น มันสนุกครับ

เดี๋ยวจะถ่ายรูปมาให้ดู และโครงการผมยังไม่จบ ผมกำลังคิดอะไรต่อไปอีก ทำเสร็จแล้วจะนำมาให้ชมกัน

Comment

อิอิ เอาหม้อน้ำไหมจ๊ะ

Comment

จบแล้วเหรอครับ

Comment

กว่าจะอ่านจบ หุหุ

Comment

ยินดีต้อนรับ สมาชิกแมวน้ำคนใหม่

อย่าลืมหารูปแมวมาใส่ด้วยล่ะ อิอิ

Comment

ถังและปั๊มน้ำทดสอบ ใบแรก

ขนาดของมันระบุไว้ลิตรกว่าๆ แต่ผมใส่น้ำไม่เต็มจนสุด แล้วมีปริมาตรของปั๊มที่แทนที่น้ำอยู่ด้วย จึงกะว่าระบบนี้น่าจะมีน้ำอยู่ประมาณ 1 ลิตร

หัวต่อเกลียวของท่อน้ำบนถัง หั่นมาจากปั๋มของ Ever Cool ที่พังแล้ว และเจาะรูยึดติดด้วยกาว Epoxy ที่จริงแล้วไม่น่าหั่นเลยให้ตายสิ ทำไมเดี๋ยวดูต่อไป

ลดขนาดท่อน้ำออกด้วยวิธีง่ายๆ เอาสายยางที่ใหญ่มาตัดทำปลอก เอาท่อเล็กสอดตรงกลาง ทากาวแล้วยัดเข้าไป

ลดท่อด้วยวิธีลูกทุ่ง เอาง่ายๆนี่แหละ
                          Last edited by korakot; 21 Feb 2012, 19:45:37.

Comment

ชุดทดสอบที่สอง ใช้ถังสีธรรมดา เจาะรูที่ฝาเพื่อเอาสายยางและสายไฟออกมา สังเกตุว่าด้านหลังคอมพิวเตอร์ เปิดช่องเสียบการ์ดไว้เฉยๆ น่ากลัวจิ้งจกเข้าไป และมีสายทั้งหมดสี่สาย ในชุดทดสอบที่สองนี้

ปั๊มตัวใหญ่กว่าเมื่อกี้ นอนสงบอยู่ในถังน้ำสีเขียว เนื่องจากอุตริเอาน้ำยาป้องกันสนิมในหม้อน้ำใส่ลงไป ของมันเหลืออยู่ที่บ้านน่ะ
                            Last edited by korakot; 21 Feb 2012, 19:49:50.

Comment

วิธีการแยกท่อน้ำออกเป็นสองทาง เห็นแล้วอายนะ 555

Last edited by korakot; 21 Feb 2012, 19:51:48.

Comment

Working...
                              X