Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำในการ OC 7900GS ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำในการ OC 7900GS ทีครับ

คือผมลองใช้ nTune ปรับ Core/Mem ขึ้นมานิดเดียวก็มีปัญหาในการเล่นเกมแล้วอ่ะครับ ภาพเละตลอดเลย ใครพอจะแนะนำได้บ้างไหมครับว่าควรจูนเท่าไหร่ ปกติมันวิ่งที่ 480/700 ผมปรับเป็น 480/720 ภาพก็เน่าซะแล้ว

ผมใช้ XFX 7900GS นะครับ ตอนแรกผมคิดว่ามีปัญหาที่ความร้อน เลยไปซื้อซิ้งค์ใหม่มาติด อุณหภูมิตอน Full Load จาก 80 ลดลงเหลือ 60 นิด ๆ ก็ยังเป็นอยู่ หรือว่ารุ่นนี้มัน OC ไม่ได้ช่วยบอกทีครับ

มันจะเป็นเฉพาะเกม Battle Field 2 นะครับ ผมลองกับเกมอื่นไม่เป็น แต่เกมอื่นที่ลองก็ใช้ความสามารถของการ์ดไม่มาก(ส่วนมากเป็นเกมออนไลน์น่ะครับ - -")
    คือว่ามันมีปัญหากับตัวเกมหรือว่าเพราะอะไรกันแน่ครับ งงมาก ๆ
    Last edited by icehoffa; 9 Sep 2007, 18:56:20.

กำ ผมก็ไช้ XFX นะครับ และมั่นใจว่าห้องผมร้อนมากกว่าใครหลายๆคนแน่ๆเพราะว่า

ห้องอับแล้วก็มีแต่ลมร้อนที่เปิดออกมาจากเคสยัง Idle แค่ 38 Full ก็ 48 อะครับ ไช้ ZV9 อะครับ

ถ้าเล่นแล้วภาพเละขอแนะนำให้ไช้แบบเดิมๆครับ

Comment

เครื่องผมไม่รู้เป็นอะไรน่ะครับ ผมก็ไม่เข้าใจ ร้อนกว่าชาวบ้านทุกชิ้นเลย ใช้บอร์ด P5B เห็นเค้าบอกว่ามันจะบอกความร้อนเกินจริง แต่ผมก็ไม่รู้ว่าจริงป่าวน่ะครับ ขนาด E6300 ไฟเดิมผมใช้ IFX-14 Idle 48 Full Load 51 เลย - -" ทั้งที่เปลือยเครื่อง + พัดลม 4 ตัว

Comment

ของผมไช้ 3800X2 กับ M2N32-SLI อะครับ ซิง ULTRA 120 พัดลม 2500 รอบ อัด 2.7 ไฟ 1.5

Idle 51 Full 62 เปลือยเช่นกัน พัดลม 5 นี่อะครับอย่าไปซีเรียจเรื่องความร้อนครับ มันจะทำให้เสียจังเยอะ

ตอนแรกๆผมก็คิดว่าทำไมมันร้อน หลังๆมาไม่สนใจเพราะว่ามันไม่ได้มีปัญหาอะไร

ผมว่าลองไช้เดิมๆดู ถ้าไม่หายก็ลองไปเครมเครับ

Comment

มันร้อนขนาดนั้นเลยหรอครับ 80 องศาอะ

ไม่กล้าฟันธงว่ามันเสียจังครับ แต่อาการมันไม่ค่อยปกติ

Comment

ลองให้มัน detect optimize ดูซิครับว่าได้เท่าไร

Comment

ใช้ riva tuner หรือ ati tool ง่ายกว่าน๊า

Comment

ลองมาทุกโปรแกรมแล้วอ่ะครับ ไม่รู้เพราะไร เล่น BF พอ render หนัก ๆ ปุ้บ เกิดใหม่ทันที - -

Comment

Working...
                X