overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: ถามคนมี X-fi อะครับ

OverclockZone Member

Default ถามคนมี X-fi อะครับ

คือผมมี X-fi X'tream Music อยุ่อะนะครับ
    ปัญหาคือ ผมว่าเวลาผมเร่งเสียงดังๆโดยฟังจากหุฟังเนี่ย (Alessandro MS-1)
    มันมีเสียงซ่าๆแพลมออกมาด้วยอะ อยากรู้ว่าคนอื่นเป็นไม๊
    แล้วถ้าไม่เป็นเนี่ย การ์ดผมมันเป็นอะไรหรือเปล่ามีวิธีแก้ไม๊ครับ
    ปล.ผมว่าไม่น่ามาจากหูนะ เพราะผมลองเอาเสีย I pod ลองดู
    มันก็ไม่มีเสียงนะครับถึงจะเร่งสุดก็ตาม อ้อ แล้วไอ้เสียงที่ว่าเนี่ยไม่ได้เปิดเพลงอะไรก็มีเสียงนะครับ

Moderator mercadix's Avatar

ขั้ว jack มัน contact กับช่องเสียบไม่ดีหรือป่าวครับ

N1n7aXIII
    Guest

ถ้าหูฟังมี ไมค์ติดอยู่ด้วย ก้อเปงที่ไมค์อะคับ ปิดไมค์แล้วก้อจาหาย

ถ้าม่ายมีก้อมะรู้งับ

OverclockZone Member Macy's Avatar

Quote Originally Posted by mercadix View Post
    ขั้ว jack มัน contact กับช่องเสียบไม่ดีหรือป่าวครับ
    ลองขยับๆดูรึยังคับ

หมายถึงขั้วแจ็คของหุฟังรึเปล่าครับ
    ขยับหลายรอบละครับ เหมือนเดิมเลย

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

ใช้หูตัวเดียวกันเลย

X-Fi อัดได้ทะลุหูฟังเลยคับ

อย่าเปิดดังมากคับ ^^" (ไม่งั้นดอกแตก)

เปิด EQ ที่ Line Level - 24 เลยคับ ปิด SVM เสียงจะธรรมชาติมาก ปิด 3D (ช่วยได้เยอะเลย)

ที่ซ่าเพราะ ค่าต้านทานเยอะเกินคับ (เคยอัดจนเคลมมาอ่ะคับผม >.<" งิดเลย โห๊ะๆ)

Quote Originally Posted by NICKKIEZ View Post
    ใช้หูตัวเดียวกันเลย

X-Fi อัดได้ทะลุหูฟังเลยคับ

อย่าเปิดดังมากคับ ^^" (ไม่งั้นดอกแตก)

เปิด EQ ที่ Line Level - 24 เลยคับ ปิด SVM เสียงจะธรรมชาติมาก ปิด 3D (ช่วยได้เยอะเลย)

ที่ซ่าเพราะ ค่าต้านทานเยอะเกินคับ (เคยอัดจนเคลมมาอ่ะคับผม >.<" งิดเลย โห๊ะๆ)
    แสดงว่าของท่านมันก็ซ่าใช่ไม๊ครับ
    ที่จริงผมมีนานแล้วอะแต่ว่าหลังๆพึ่งเอามาลองเสียบฟังเพลง เพระาพึ่งได้หูมาไม่นาน
    เอ่อ...ผมขอถามเพิ่มเติมอีกนิดนะครับ
    1.ไอ้ EQ ที่ Line Level มันคืออะไรครับ มันใช่ระดับความดังรึเปล่าครับเพราะลองลากดูมันดัง-เบา ตามที่ลาก
    แล้วถ้าให้มันเบามันจะช่วยแบบไหนเหรอครับผมไม่ค่อยเข้าใจ
    2.ท่านใช้ไดรเวอร์ตัวไหนเหรอครับ (หมายถึงไดรเวอร์ซาวด์การ์ดนะครับ)

OverclockZone Member monkyz's Avatar

ผมมาแชร์ด้วยละกัน

ผมใช้ audigy2zs กับ GRADO SR-60

มันก้ไม่มีนะครับ

ผมว่าน่าจะเป็นที่แจ๊กมั๋งครับ

ผมก้ไม่ทราบเหมือนกัน

ดันให้ผู้รู้มาตอบ

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar

Quote Originally Posted by เจ้าพ่อ View Post
    แสดงว่าของท่านมันก็ซ่าใช่ไม๊ครับ
    ที่จริงผมมีนานแล้วอะแต่ว่าหลังๆพึ่งเอามาลองเสียบฟังเพลง เพระาพึ่งได้หูมาไม่นาน
    เอ่อ...ผมขอถามเพิ่มเติมอีกนิดนะครับ ((อย่าอัดเกิน Spec หูฟังคับ))
    1.ไอ้ EQ ที่ Line Level มันคืออะไรครับ มันใช่ระดับความดังรึเปล่าครับเพราะลองลากดูมันดังเบา ตามที่ลาก
    แล้วถ้าให้มันเบามันจะช่วยแบบไหนเหรอครับผมไม่ค่อยเข้าใจ ===>> ลดการสังเคราะห์คับ + ถ้าไม่ปรับลงมา ดอกหูฟังท่านลาโลกแน่ๆ(ฟันธง!!) [ของผม -24 ยืนพื้นเลย เสียงมีน้ำมีตัวมีตนสุด]
    2.ท่านใช้ไดรเวอร์ตัวไหนเหรอครับ (หมายถึงไดรเวอร์ซาวด์การ์ดนะครับ) ==>> บ้านๆคับ(ที่มันให้มาอะแหละ) ผมไม่ได้อัพไรอะ เพราะไม่ได้ใช้การ์ดสังเคราะห์อะไรมาก(เปิดหลายๆ Feature แล้ว สังเคราะห์ได้ไม่พอใจผม เลยไม่ได้ใช้อะนะ)

ปล.ของท่านซ่าแบบไหนคับ???
    ปล.2 ถ้าผ่านการใช้งานแบบเกินๆมา ดอกเพี้ยนแน่นอนคับ (ยืดตัวจนแกว่งเลยก็ว่าได้)

OverclockZone Member monkyz's Avatar

ถ้าปรับ EQ line เสียงมันก้เบาสิครับ

แล้วทำไงถึงจะฟังได้ปกติอ่ะ

งง

โอ มาอัพเเดทครับ
    ตอนนี้อาการหายแล้วครับ
    ผมลองถอดโมเดมแบบ PCI อันเก่าออกแล้วก็ถอดไฟเลี้ยง
    ที่จ่ายให้บอร์ดสำหรับเวลา SLI ออกครับ (ที่จริงไม่ได้ต่อ SLI แต่ต่อไฟไว้เฉยๆ)
    เดาว่าน่าจะมาจากไอ้ 2 ตัวเนี้ยครับมากวน เพราะมันดังแบบนิดเดียวน่ะครับแต่มันได้ยิน
    เวลาไม่ได้เปิดอะไรผมรำคาญน่ะครับ เพิ่มเติมอีกนิดนะครับ
    ตอนที่มันยังมีเสียงแค่ผมขยับเม้าท์มันก็ดังขึ้นแล้วอะครับ แล้วพอโหลดไรหนักๆมันก้ดังขึ้นอีก
    ไอ้ที่ว่าดังขึ้นเนี่ยหมายความว่าดังขึ้นจากที่ดังอยุ่แล้วนิดนึงนะครับ ไม่ได้ดังอะไรมากมาย

แต่ตอนนี้สบายใจละไม่มีเสียงอะไรละครับ

Quote Originally Posted by monkyz View Post
    ถ้าปรับ EQ line เสียงมันก้เบาสิครับ

แล้วทำไงถึงจะฟังได้ปกติอ่ะ

งง
    1.MS-1 ความต้านทานศักย์เท่าไหร่เองคับ?? ยัดเข้าไปเต็มๆพังมั้ยนั่น???
    2.สังเคราะห์ EQ น้อยๆ รายละเอียดดีกว่าคับ(สัญญาณหน่ะ)

Quote Originally Posted by เจ้าพ่อ View Post
    โอ มาอัพเเดทครับ
    ตอนนี้อาการหายแล้วครับ
    ผมลองถอดโมเดมแบบ PCI อันเก่าออกแล้วก็ถอดไฟเลี้ยง
    ที่จ่ายให้บอร์ดสำหรับเวลา SLI ออกครับ (ที่จริงไม่ได้ต่อ SLI แต่ต่อไฟไว้เฉยๆ)
    เดาว่าน่าจะมาจากไอ้ 2 ตัวเนี้ยครับมากวน เพราะมันดังแบบนิดเดียวน่ะครับแต่มันได้ยิน
    เวลาไม่ได้เปิดอะไรผมรำคาญน่ะครับ เพิ่มเติมอีกนิดนะครับ
    ตอนที่มันยังมีเสียงแค่ผมขยับเม้าท์มันก็ดังขึ้นแล้วอะครับ แล้วพอโหลดไรหนักๆมันก้ดังขึ้นอีก
    ไอ้ที่ว่าดังขึ้นเนี่ยหมายความว่าดังขึ้นจากที่ดังอยุ่แล้วนิดนึงนะครับ ไม่ได้ดังอะไรมากมาย

แต่ตอนนี้สบายใจละไม่มีเสียงอะไรละครับ
    อ่าคับ

Bookmarks

Bookmarks