Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่อง GHOST หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่อง GHOST หน่อยครับ

คือผมลงวินโดวส์+ ไดรเวอร์+โปรแกรม

และ ตั้งค่าต่างๆของโปรแกรมไว้เยอะมาก (เกือบๆ 60 โปรแกรม)

และเซทค่าวินโดวส์ไว้มากมายเลยครับ

แล้วทีนี้ผมก็รู้สึกอยากจะฟอแมทลงวินโดวส์ใหม่
    แต่ขี้เกียจมานั่งเซทเพราะมันเยอะจริงๆ !!!

เลยไปหาข้อมูลมานิดหน่อยเรื่องโกส
    แต่ก็ยังข้องใจอยู่บ้างพอควร

เพราะผมคิดว่า เมื่อผมลงวินโดวส์ใหม่+ลงโปรแกรม+เซทโปรแกรม+เซทวินโดวส์+ปรับค่าอะไรต่างๆ
    แล้วผมจะโกสไฟล์เอาไว้ดีไหม ??

เพราะจะได้ใช้ไฟล์โกสนั้น ป๊ะเข้าไปเลยตอนลงใหม่
    แต่มันก็เกิดคำถามขึ้นในหัวครับ

1. ไฟล์ที่โกสถ้าสมมุติมันใส่ DVD ได้(สมมุติ) จะทำเป็น แผ่น บู๊ตวินโดวส์ได้ไหม(Bootable)

2. สมมุติถ้าทำเป็น แผ่น Bootable ไม่ได้ แล้วผมจะบูตเครื่องยังไง ในกรณีที่จะลงวินโดวส์ใหม่

3. โกสหรือโคลนเนี่ยมันมีโอกาสทำให้จอฟ้ามั้ย (ไม่เปลี่ยนฮาร์ดแวร์ใดๆเลยแม้แต่นิดเดียว) มันโคลนทุก บิต ทุกขนาดไฟล์เป๊ะๆเลยใช่มั้ยครับ

ขอถามแค่นี้ละกันครับโปรดชี้แนะด้วยครับ

1. ใส่ DVD ได้ แต่คงหลายแผ่นหน่อย เพราะท่านลงครบชุดใญ่ BOOT ได้ในตัว

2. แผ่น boot ghost มีเยอะแยะครับ

3. มีครับ แต่ถ้าทำไว้เฉพาะเครื่อง โอกาสก็น้อยตาม

ลองหาโปรแกรมอื่นๆที่ไม่ใช่ NORTON ghost ดูครับ มีเยอะ และใช้ง่ายกว่า

ไฟล์ที่เราโกส เหมือนกับที่เราทำไว้ทุกอย่าง

Comment

Working...
    X