overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: มาดูหัวโขมย และ คนถูกโขมย เขาตั้งกระทู้ถามเรื่องเดียวกันครับ

OverclockZone Member Mbell's Avatar

Exclamation มาดูหัวโขมย และ คนถูกโขมย เขาตั้งกระทู้ถามเรื่องเดียวกันครับ

ผมว่าเป็นคู่กรณีเดียวกันครับ ขำจริงๆ

อันนี้ คนถูกโขมยสัญญาณ wi fi

อยากทราบวิธีล็อกสัญญาน wifi ไม่ใ้หข้างบ้านใช้อ่ะค่ะ เพราะ
    ปัจจุบันเราใช้wifi ยี่ห้อ zyxelของทรู เราเปิดทิ้งไว้ใช้2-3เครื่องภายในบ้าน แต่ทีนี่เน็ตเราเคยเร็วมาตลอด มาเมื่อสักเดือนที่แล้วเนตเราเริ่มช้า บางทีต่อพร้อมกัน3เครื่องไม่ได้เหมือนเดิม เราก็เริ่มงง เคยโทรไปถามทรู เค้าก็บอกสัญญานไม่มีปัญหาเพราะยังต่อติด ให้เช็กคอมของเรา
    ทีนี้เมื่อวานกลางคืนเราเห็นข้างบ้านเอาโน๊ตบุ๊กเค้าออกมาเล่นหน้าระเบียง ทั้งๆที่เค้าไม่มีกล่องwifiแน่ๆก็เลยนึกไปว่าเค้าต้องมาแชร์สัญญานเราแหงๆ
    แต่ก็สนิทกันเลยไม่กล้าถาม ที่มั่นใจว่าเค้าไม่มีwifiแน่ๆเพราะบ้านเค้าไม่มีเบอร์บ้านมาตั้งแต่ปีที่แล้ว เราเลยคิดว่าชัวร์ก็ลองไปปิดwifiเรา แล้วออกมาดูใหม่ หุหุ เค้าก้ยกโน๊ตบุ๊กเข้าบ้านไปเลย ทีนี้ก็ชัวร์

เลยอยากทราบว่า มีวิธีบล็อกไม่ให้เค้าใช้มั้ยคะ สอนวิธีตั้งค่าให้หน่อย เราก็ไม่ใช่งกอะไร แต่พอบ้านเราจะเล่นแล้วมันไม่ได้ เพื่อนๆคงเข้าใจนะคะ
    ขอบคุณค่ะ

ปล.ไม่ได้เจตนาว่าเพื่อนๆที่ขโมยสัญญานบ้านข้างๆใช้ว่าหน้าด้านนะคะ
    ลิ้งครับ

http://www.pantip.com/tech/hardware/...HP2431360.html

OverclockZone Member Mbell's Avatar

คราวนนี้หัวโขมยมาตั้งกระทู้ครับ ขำกลิ้งเลย 555+

มีทางแก้บล็อกมั้ยครับ
    คือปกติเนตnotebookของผมที่บ้านขึ้นสัญญาน wifi ของtrue ผมลองคลิ๊กเข้าไปก็เล่นได้ ้ก็เล่นมานานแล้วไม่มีปัญหา
    ทีนี้ มาเมื่อคืนมันหายไปคับ แต่เห็นข้างบ้านเค้าก้ใช้เนตได้อยู่ น่าจะเป็นจากwifiนี่แหละเพราะเอามาเล่นที่โต๊ะหน้าบ้าน

แล้วทำไมผมใช้ไม่ได้ หรือเค้าเปลี่ยนชื่อแล้วซ่อนssidหรือเค้าบล็อกผมอ่ะเมื่แเช้าตื่นมาจะไปมหาลัยเข้าไม่ได้เซ๊งเลยอ่ะ
    ต้องเช็กเมลเลยต้องมาเล่นที่บ้านอาเลย เฮ้อ
    เพื่อนบ้านกันไม่น่างกกันเลย ผมก็ไม่ได้ใช้ไรมากมาย เนตเค้าก็ตั้ง2m

มีวิธี หาสัญญานหรือชื่อที่ซ่อนมั้ยครับ
    หรือมีวิธีแก้บล็อกมั้ยครับ
    ถ้าแก้ได้ผมจะใช้โหลดบิตหนังเอามาแจกเพื่อนๆที่pantipเลย อยากงกนัก
    http://www.pantip.com/tech/hardware/...HP2434009.html

โลกกลมจริงครับ ว่ามั้ย ตั้งกระทู้ pantip.com เหมือนกัน

บอร์ดเดียวกันอีก เวลาใกล้ๆกันอีก ทามปายด๊ายยยยยยยยยยยยย

MSI-Technician MSI-U's Avatar

5555+++

มันไม่แปลกไปหน่อยหรือ ครับ

ถ้าเจ้าของ ตั่ง พาส แล้ว

แล้ว หัว ขโมย เอา เน็ดที่ไหนไปโพส ในเวลาสั้นๆ

หรือ ว่า โดน ปุ๊บ วิ่งไปร้านเน็ดเลย

ป.ล ผม ว่า ตั่งกระทู้ขำขำ อิอิ
    ~@~ปิดทองหลังพระ....พระราชดำรัส.~@~
    ......พระเจ้าอยู่หัวทรงแย้มพระสรวล ก่อนที่จะมีพระราชดำรัสตอบด้วยพระสุรเสียงที่ส่อพระเมตตาและพระกรุณาว่า......
    ~@~...ปิดทองไปข้างหลังพระเรื่อยๆ แล้ว ทองจะล้นออกมาที่หน้าพระเอง...~@~

OverclockZone Member BlackDrago's Avatar

เคยอ่านแต่อัน 2 อ่ะ
    ้ถ้านี่เป็นเรื่องจริง คงต้องบอกว่าโลกมันกลมจริงๆ

เคยมีคนโดนจับเพราะเรื่องนี้แล้วครับ ลองอ่านดู

โดนจับเพราะแอบใช้ Wi-Fi
    เมืองนอกมีข่าวคนแอบใช้ Wi-Fi ฟรีโดนจับอยู่เรื่อยๆ บ้านเราเพิ่งมีกฎหมายเรื่องนี้ เลยเอามาลงให้อ่านกัน

ผู้ต้องหารายนี้ชื่อ Sam Peterson อยู่ในรัฐมิชิแกน เขาพบว่าคาเฟ่ชื่อ Union Street Cafe เปิด Wi-Fi ให้ใช้ฟรีโดยไม่ได้ป้องกันอะไรไว้ เขาเลยขับรถมาจอดหน้าร้านแล้วต่อ Wi-Fi อ่านอีเมลทุกวัน จนคุณตำรวจสงสัยว่าหมอนี่มาทำอะไรกันแน่เลยเดินไปถาม ซึ่ง Peterson ก็ให้ความร่วมมือเป็นอย่างดีบอกว่าเขากำลังทำอะไร

โทษสูงสุดตามกฎหมายของการแอบใช้ Wi-Fi คนอื่น (เพราะ Peterson ไม่ได้เป็นลูกค้าของคาเฟ่) คือจำคุก 5 ปีและปรับอีก 10,000 ดอลลาร์ แต่ Peterson ก็โดนแค่ทำงานรับใช้สังคมและปรับอีกเล็กน้อย เนื่องจากเป็นความผิดครั้งแรก และเขาเองก็ไม่รู้ตัวว่ากำลังทำผิดกฎหมายอยู่

ที่น่าสนใจคือเจ้าของคาเฟ่เองก็ไม่รู้ว่า Peterson ทำผิด รวมถึงตำรวจคนที่จับด้วย คุณตำรวจบอกว่าเขาสังหรณ์ว่า Peterson กำลังทำผิด แต่ไม่รู้ว่ามาตราไหนเหมือนกัน (สงสัยกลับไปค้นมาก่อนแล้วค่อยมาจับ)

ที่มา - Ars Technica

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ถ้าคู่กรณีมาอ่านเจอกระทู้นี้แล้ว จะเกิดอะไรขึ้นเนี่ยะ หุหุ

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

หัวโขมย คนถูกโขมย

..................................................
    จะทะเลาะกันทำไม เป็นทองแผ่นเดียวกันซะก็จบ

OverclockZone Member hsteam's Avatar

ขำขำ

แต่ก็เห็นแก่ตัว จริง ๆ ถ้าอยากใช้ก็ไปขอเขา แล้วจะแชร์ยังไงก็ว่ากันไป เนอะ

ถ้าบอกแค่เช็คเมลแปปเดี๋ยวแล้วไม่ต้องเสียตัง ผมก็จะลองบอกกับผู้ให้บริการดูเผื่อเขาจะให้ใช้ฟรี เนอะ

คนไทย มีน้ำใจ (ชนคนตายไม่ผิด แต่ ขโมย wi fi ใช้ ต้องติดคุก ไม่รู้ด้วย เนอะ)

OverclockZone Member zman's Avatar

หุหุ ช่วยเค้าจ่ายตังค์ค่าเนต ก้อสิ้นเรื่องเนาะ...............ขำดี

OverclockZone Member *Tonkaw*'s Avatar
    TonkawCorp Inc.

-*-

OverclockZone Member MomantuM's Avatar

ฮาดีนะ อารายมันจะตรงกันปานน้าน

OverclockZone Member bankkanb's Avatar

เง้อทำไปได้นะครับ

OverclockZone Member mou's Avatar

น่าเศร้า

OverclockZone Member tommmun's Avatar

เฮ้อ...

Bookmarks

Bookmarks