Announcement

Collapse
No announcement yet.

มือใหม่อยาก OC ครับผม !!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มือใหม่อยาก OC ครับผม !!!

- -" ติดตามกระทู้ overclockzone มานานแล้ว แต่บน โน๊ตบุ๊กครับ
    แต่ ด้วยความ oc notebook คงไม่ทำกันน่ะ - -a ก็เลยได้แต่ดูพวก Hardwareน่ะครับ
    ไม่ค่อยจะสนใจเรื่อง oc กะเค้าแค่ดูพวกท่านเทพๆ oc กัน ทะลุ 100 % กันมากมายครับ

ในที่สุดวันนี้ก็มาถึง ได้มาแล้ว PC ของกระผมเอง T_T ซึ้งครับ กว่าจะได้
    หยาดเหงื่อแรงงาน อยากมีอยากรู้เหมือนเพื่อนๆ ชาว OC zone ครับ
    แนะ หน่อยว่า
    spec นี้ต้องเริ่ม อย่างไรบ้าง ในการหัดเรียนรู้การ OC คับ
    นกน้อยอยากเริ่ม OC กะ CPU นี้ได้ 50% ก็ดีใจแล้ว
    หลังจากนี้ก็คง UpGrade เรื่อยๆ อ่ะครับ สตางค์มันหายาก ขอเรียนรู้ไปก่อนจาก spec นี้
    กลางๆ แต่ แรงพอได้ ไม่งอแงครับ ...

CPU : E2160 +Asus Arctic cooling;
    M/B : P5K ;
    RAM : Kingmax 1*2 bus 800;
    VGA : HD2600XT DDR4;
    PSU : Enermax 460W dual fan ;
    CASE : Raidmax sirius ;
    Monitor : Sumsung 226BW ;
    Dvd : Asus 18x lightscribe....;
    หมดแล้วกระมัง - -"
    เน้นหล่อ ไม่เน้นแรง Arctic Cooling ช่วยผมได้จริงๆ
    พอดีอยู่แถวๆ หาดใหญ่ น่ะครับ T_T ร้านขายคอม มีน้อย
    อยากหาร้าน ขายของมาเพิ่มความสวยงามด้วย T_T คิดว่าจะฝากซื้อของจากเพื่อนที่ กทม.
    แต่นั่นแหล่ะ กลัวส่งมาแล้วจะพัง แถวๆ หาดใหญ่มีที่ไหนบ้างครับ - -a ผมรู้จักแต่
    HWH กะ Jib ... เศร้าใจ ครับผม

เพึ่งซื้อได้อาทิตย์เดียว เอาพอ..งามครับ ใช้P5K เหมือนกัน
    Attached Files

Comment

โปรแกรมข้างๆ นั้นคือ โปรแกรม อะไรนั่น
      (โปรแกรมนั่นท่านได้แต่ใดมา?) มันยอดมากเลย จอร์จ รบกวนด้วย ซาร่า

Comment

โปรแกรม PC Probe ไงครับ มันอยู่ในแผ่นไดร์เวอร์เมนบอร์ท

Comment

- -" เหรอ ครับ จะลองดูครับ ขอบคุณๆ

Comment

ถ้าอยาก OC ผมแนะนำให้เปลี่ยนแรมนะครับ (จะเพิ่มทีหลังก็ได้)
            เอาแบบที่ว่าซื้อมาทีเดียวแล้วอัดกันคุ้มเลยดีกว่า

นอกนั้นก็เป็นตัวเลือกที่ดีแล้วครับ P5K เนี่ยแหละคุ้มแล้วถ้าจะซื้อมาลองอัดเล่น

Comment

เบื้องต้นปรับไบออสตามรูปครับ อ่านเพิ่มเติมที่นี่ครับสำหรับบอร์ด P5K http://forums.hexus.net/showthread.php?t=110267

ตรง Dram timing control ปรับเป็น 55515 ก่อนก็ได้ครับนิ่งแล้วค่อยลองลด
              cpu voltage ปรับเป็น 1.35 ครับ
              Dram voltage ปรับตามค่าแรมคุณครับ Standard อยู่ที่ 1.8V ถ้าใช้เครื่อง 24/7 อย่าอัดไฟเกิน 2.2V ก็จะดีครับ

Comment

เสป็กนี้ถือว่าแรงใช้ได้แล้วล่ะครับ ลากซัก 333*9 ก็หรูละ
                หรืออยากแรงกระฉูด 400*9 น่าจะไม่ยาก...อิอิ

Comment

Originally posted by UnNormalZ View Post
                  ถ้าอยาก OC ผมแนะนำให้เปลี่ยนแรมนะครับ (จะเพิ่มทีหลังก็ได้)
                  เอาแบบที่ว่าซื้อมาทีเดียวแล้วอัดกันคุ้มเลยดีกว่า

นอกนั้นก็เป็นตัวเลือกที่ดีแล้วครับ P5K เนี่ยแหละคุ้มแล้วถ้าจะซื้อมาลองอัดเล่น
                  ของผมด้วยเหรอครับ T_T หรือว่า ของ rep 2
                  kingmax 1*2 GB bus 800 อ่ะ
                  ถ้าเปลี่ยน ๆ เป็นอะไรอ่ะ ตอนนี้งบมะอำนวย เป็นปีหน้าล่ะกันครับ - -a แนะนำก่อนก็ดี
                  เพราะจะได้เก็บตังค์ไว้ก่อน

Comment

kingmax 1*2 GB bus 800 อ่ะ
                    ถ้าเปลี่ยน ๆ เป็นอะไรอ่ะ ตอนนี้งบมะอำนวย เป็นปีหน้าล่ะกันครับ - -a แนะนำก่อนก็ดี
                    เพราะจะได้เก็บตังค์ไว้ก่อน
                    ผมว่าไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ครับ CPU ตัวนี้ลากได้ 400 ก็หรูแล้ว.... ทดแรม 1:1 ไม่ฝืนแรมเลย

แรมเทพๆเค้าไว้ใช้กับ CPU รุ่นใหญ่ เล่นบัสเกิน 500

Comment

ผมใช้ m/b p5b cpu e6300 ram corsiar 512/667 2GB vga x1600pro power supply enermax 460w overclok แล้วไปได้ไม่มากเท่าของคุณเลย mainboard lockตัวคูณแค่ x7 ปรับ fsb300 ปรับ vcore 1.475v แล้วได้แค่นี้เองอยากปรับมากกว่านี้บ้าง ใครมีวิธีช่วยบอกหน่อย

Comment

Originally posted by เฉลิมพล จินนิกร View Post
                        ผมใช้ m/b p5b cpu e6300 ram corsiar 512/667 2GB vga x1600pro power supply enermax 460w overclok แล้วไปได้ไม่มากเท่าของคุณเลย mainboard lockตัวคูณแค่ x7 ปรับ fsb300 ปรับ vcore 1.475v แล้วได้แค่นี้เองอยากปรับมากกว่านี้บ้าง ใครมีวิธีช่วยบอกหน่อย
                        ทดแรม 1:1 รึยังครับ แล้วลองปรับค่า cl หลวมๆดูครับ

Comment

เข้ามาจดๆ เดี๋ยวเผื่อไปปรับมั่ง บางทีท่าน เฉลิมพล จินนิกร อาจตันที่แรมก็ได้นะครับ ของผมE6320 ตัวคูณ7เหมือนกัน ล๊อกบัสที่460 แรมวิ่งไปที่ 920แล้วอ่ะ จาก667นะ อยู่ที่ 3.2 ครับ เพิ่งประกอบ วันนี้จะลองอัดเพิ่มอีกที

Comment

Working...
                          X