overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: อัพแบบไหนดีฮะ

ผู้มาเยือน
    Guest

Default อัพแบบไหนดีฮะ

specตอนนี้
    cpu CelD315 2.26 478
    board asrock p4vm800(ลากไม่ได้ = =)
    ram kingston 512/400 hynix bt-d43
    vga fx5200 agp

คือกะจะหาp4p800-seมือสองมาใช้แล้วOCหนูเซลไปวิ่งสูงๆแล้วหาพี่ปาร์ค9550 ddr2มาใส่จะดีไม๊ฮะ
    แล้วกะจะหาaudigy valueมาใส่อีก

กับอีกทางคือ

ถอยPD805กะasrock dual-vstaใช้กะfx5200ไปก่อนแล้วค่อยถอยพวกpci-eทีหลัง

คือ2ทางเลือกนี้ค่าใช้จ่ายก็พอกันเลยอะฮะ
    ไม่กะเล่นเกมส์โหดไรมาก ไม่เอามาOCดูคะแนนเล่น กะจะเอามาไว้แปลงหนังไรพวกนี้ฮะ
    หรือมีทางเลือกอื่นให้อัพที่ดีกว่านี้ป่าวฮะ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ผมว่า เพิ่มแรม อีก 512 แล้ว หา 6600GT AGP มือ2 มาใช้ดีกว่า

ไม่งั้นก็ ยกชุดเลย ครับ

จขกท
    Guest

แล้วถ้าซื้อเป็น6600gtมือ1เลยเนี่ยจะคุ้มไม๊ครับ คือไม่ค่อยมั่นใจกับของมือสองอะครับ
    หรือจะใช้7600gsไม่ก็6800gsเลยดไม๊ี เพราะผมนานๆทีจะอัพคอมอยู่แล้วด้วย
    แล้วที่กะจะซื้อp4p800seมาลากเจ้าเซลเนี่ยคืออยากให้มันได้แสดงพลังให้คุ้มเงินอะครับ ไม่อยากเปลี่ยนทั้งชุด
    เพราะเจ้าเซลที่มีอยู่ผมว่าผมยังใช้งานไม่คุ้มค่าเลยอะคับเสียดายเงิน ยิ่งหายากๆอยู่
    เพราะผมคิดว่าถ้าuserธรรมดาทั่วไปอย่างผมแล้วโอนู๋เซลนี่ก็น่าจะพอกับการใช้งานธรรมดาอยู่แล้ว
    อีกอย่างเงินก้อนที่ได้มานี่มันมาจากพวกแมนยู อาเซนอลเมื่อปลายสัปดาห์ที่ผ่านมาด้วยอะครับ
    เลยกะจะเลือกใช้ให้พอตัวที่สุดเหมาะสมกับการใช้งานแล้วaudigy valueนี่เสียงจะต่างจากonboardได้ชัดไม๊ครับ
    ตอนนี้พอจะได้แนวๆบ้างแล้ว
    คือกะจะใช้นู๋เซลต่อแต่จับp4p800seมาประกบคู่แล้วหาแรมมาเพิ่มเป็น1G
    แล้วหาvgaดีๆซักตัวกับaudigyมาเพิ่ม

สงสัยผมคงต้องรอดูงบใหม่จากweekendนี้แล้วล่ะครับ

OverclockZone Member yenmanovic's Avatar

ใจจิงอยากให้อัพใหม่หมดเลย คุ้มกว่า แต่ถ้าจะเข็นก็ลองดูนี่ละกัน ผมแนะงี้อะ คนอื่นว่าไงมะรู้นะ

อย่างแรกคว้าบอร์ดมาก่อนเลย จำไว้เลยว่าไม่มีชิปเซทอะไรทำงานกับ cpu intel ได้ดีกว่าชิปเซทอินเทล ไปถอยแรมมาอีกแท่ง วิ่ง dual channel
    การ์ดจอก้อตามข้างบนอะคับ มือสองไม่ต้องกลัว ขอให้มีประกันพอแระ แล้วตอนรับของก็เอาคอมเราไปลองด้วย โหลดไดรเวอร์มารอเลย จะได้เทสได้

OverclockZone Member โอชิน....ใจบาป's Avatar
    ในป่า....ละเมาะที่เดิม

ของมือสองไม่ได้ น่ากลัว อย่างที่คิด

OverclockZone Member ohm123's Avatar

ถอยPD805กะasrock dual-vstaใช้กะfx5200ไปก่อนแล้วค่อยถอยพวกpci-eทีหลัง

บอร์ดตัวนี้ใช้ได้ทั้งddr1/2ใช่ไหมครับถ้าใช่ก็น่าใช้และประหยัดงบครับ พอมีตังค์ค่อยถอยการ์ดอย่าง7300gtมาติดก็ได้ครับ
    ปล.ผมไม่มีข้อมูลบอร์ดตัวนี้นะครับเพียงแต่ถ้ามันใช้ddr1/2ได้จะดีมากเพราะช่วงนี้แรมddr1แพงมากเลยครับแต่ddr2กลับถูกน่าจะเป็นทางเลือกให้คุณได้ดีครับ
    อันนี้เป็นทางเลือกสำหรับในกรณีที่มีงบสูงหน่อยนะครับ

แต่ถ้าไม่อยากเสียเงินมากเปลี่ยนการ์ดจอก็พอแล้วครับ9550ddr2ตอนนี้ไม่น่าเล่นแล้วครับลองดูพวกซีรี่ย์7ของnvdiaดีกว่าครับagpนะ

G.แก้มก้น Member nazzzaa's Avatar

ถ้าเปลี่ยนนี้หนักใจแน่นอนครับเพราะหลายบาท ต้องดูคุณครับว่าการใช้งานครับว่าเพียงพอต่อคุณหรือไม่ ถ้าจะอัพเอาทันเทคโนโลยีผมไม่แนะนำครับคุณซื้อมาก็ตกรุ่นแล้วครับแล้วคุณก็อยากได้อีกมันเป็นนิสัยครับ ผมว่าดูการใช้งานของคุณว่าเพียงพอหรือเปล่าครับถ้าไม่พอผมแนะนำเปลี่ยน CPU / VGA คับเพียงพอแล้ว

จขกท
    Guest

ขอบคุณสำหรับทุกข้อความนะครับ

แล้วผมไปเจอเจ้าP4GPL-Xในเวปของhardware houseน่ะครับ
    คืมันจะดีไม๊กับการที่เลือกเจ้าตัวนี้แล้วถอยpci-eซักใบอะครับ
    เพราะส่วนมากเลยคอมตัวนี้จะใช้ดูหนังหรือพวกคอนเสิร์ตอะไรทำนองนี้อะครับ
    ส่วนน้อยจริงๆที่จะแปลงV2D(เฉพาะหนังหรือการ์ตูนที่บิทมา)
    ที่คิดจะอัพเพราะผมโหลดไฟล์PVบางไฟลมาแล้วดูกระตุกอะครับเพราะเป็นแบบHDTV1440*1080อะครับ
    ผมเลยคิดว่าเจ้า5200คงไปไม่ไหวแล้วก็เลยจะอัพให้ดูได้ชัดๆลื่นๆ
    แล้วคิดจะเล่นPES6กับNFScarbonด้วยอีกอะครับ
    คือผมสำรวจตัวเองแล้วพบว่าการใช้งานส่วนมากไม่ได้หนักไปทางCPUซักเท่าไหร่
    เลยคิดว่าuserอย่างผมคงใช้เจ้าเซลไปได้อีกนานน่ะครับ
    แล้วaudigy valueนี่ถ้าเล่นกับลำโพง2.1ตัวละ800นี่จะเห็นความแตกต่างชัดไม๊ครับ
    เพราะกะจะรอเก็บตังถอย5.1อีกทีต้นปีหน้า

สรุปคอมตัวนี้ตอนนี้คุณภาพสมกะการใช้งานของผมอยู่แล้วอะครับ
    แต่แค่อยากดูหนังได้ดีขึ้นกับเล่นเกมส์ได้อีกนิดหน่อยอะครับ
    แล้วP4GPL-XกับP4P800SEตัวไหนจะOนู๋เซลได้ดีกว่ากันอะครับ
    แล้วถ้า6600กับบ6600gtจะแรงแตกต่างกันมากไม๊ครับดูจากการใช้งานนะครับไม่ดูคะแนน
    โดยส่วนตัวแล้วเห็นคนcommentดันเยอะว่าถ้าเน้นพวกดูหนังอะไรพวกนี้ต้องเล่นATIอะครับ
    คือจริงๆถ้ารู้ว่าจะได้งบก้อนนี้มาคงไม่เอางบก้อนที่แล้วไปถอยacer1916wdมาก่อนหรอกคับ T_T
    พี่ผีพี่ปืนเค้าให้มาเมื่อคืนงบหายไปนิดแต่คิดว่าคงได้งบเพิ่มเสาร์อาทิตย์นี้แหละครับ

Bookmarks

Bookmarks