Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกืดจากสาเหตุอะไรครับ ควรแก้ไขอย่างไรดี !

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกืดจากสาเหตุอะไรครับ ควรแก้ไขอย่างไรดี !

ตอนนี้ผมใช้คอม
    Mb Asus M2N Socket AM2
    AMD Athlon (tm)64 X 2 Dual
    Core Processor 4000 +
    2.11 GHz ,2.00 GB of RAM
    Vga : GeForce 7300 GT 256 MB inno3d
    Case: Delux Atx 450w

ช่วงเดือนแรกไม่มีปัญหาอะไรเลยแต่ครึ่งเดือนหลังมานี่ ช่วงม่ได้เปิดแอร์ไม่สามารถเล่นเกม(DotA)ได้เลย มีอาการรีสตาร์ทประจำ หรือเครื่องจะแฮงค์ไปเฉยๆ ใช้งานปกติไม่มีปัญหายกเว้นเล่นเกม แต่พอเปิดแอร์แล้วสามารถเล่นเกมได้ตามปกติ ตอนนี้ผมเลยเปิดเคสแล้วเอาพัดลมจ่อ ทำให้สามารถเล่นเกมได้ในช่วงที่ไม่ได้เปิดแอร์ เลยอยากรบกวนสอบถามว่า

1. เกิดจากสาเหตุอะไรครับ
    2. CPU มันร้อนเกินไปเหรอครับ แล้วซิงค์กับพัดลมที่มากับCPU นี้เห็นว่าอายุการใช้งานมันต่ำอาจทำให้เกิดผลเสียกับCPU ได้ควรจะเปลี่ยนเป็นแบบไหนดีครับ ถึงจะเหมาะสมกับสเปคคอมนี้
    3. การที่เปิดเคสแล้วเปิดพัดลมจ่อ ในระยะยาวแล้ว จะมีผลเสียไหมครับ หรือว่าควรจะซื้อพัดลมมาติดเพิ่มในเคส
    4. หากเกิดความร้อนที่การ์ดจอ หรือ แรม เครื่องจะมีการรีสตาร์ทหรือแฮงค์ไหมครับ

ผมใช้งานธรรมดาครับ ไม่ได้โอเวอร์คล็อก

รบกวนด้วยนะครับ

อันดับแรกก็ลองเอา speedfan atitool หรือ โปรแกรมทดสอบความร้อนต่างๆ ลองเช็คดูอุณหภูมิมันก่อนแล้วกันครับ ว่า idle และ full มันอยู่ที่เท่าใด อะไรมั้งที่สูงเกินไป จะได้แก้ไขได้ถูกทางครับ....

Comment

ไม่น่าร้อนนาคับ- -ม่ายรู้
      ห้องผมก็ม่ายเปิดเเอร์ เปิด3วันปิดที เล่นlost ปู๊ดๆ
      ไปปรับspeedfan มาป่าวคับ หรือตั้งอุญหภูมิต่ำไป

Comment

น่าจะความร้อนอ่ะครับ

ลองหา speedfan กะ riva turner มาเช็คอุณหภูมิดูครับ

Comment

ลองใช้ everest ก็ได้ครับ speedfan ผมว่ามันเอ๋อๆ นะ

Comment

ฝุ่นจับก็ทำให้ร้อนเน้อ

Comment

ผมว่าใส่ซิงแล้วมันไม่แนบอ่า

Comment

อาจเป็นเพราะว่า เกม มันเจ๊งเองครับ ผมก็เป็นอยู่ครับ อุณหภูมิ ของผมCPU ไม่เกิน 60เลย การ์ดจอไม่เกิน55

เทส ทุกอย่างเสถียร แต่พอเล่น DotA ชอบรีครับ เกมอื่นไม่เป็น

Comment

ลองดู PSU ว่าจ่ายไฟพอป่าวครับผมก็เคยเป็นเปลี่ยน PSU แล้วหายอานะ

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ยกไปให้ร้านที่ซื้อมาลองเช็คดูแล้ว

เกิดจากการ์ดจอมีปัญหา เคลมตัวใหม่มา อาการต่างๆ หายเป็นปกติแล้วครับ

Comment

Working...
                    X