overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: ไรท์แผ่นละเครื่องกระตุกคับบบ งงมากมาย

OverclockZone Member sensekrub's Avatar

Default ไรท์แผ่นละเครื่องกระตุกคับบบ งงมากมาย

สเปคเครื่องนะครับ
    E6300
    Ram DDR II 2G
    HDD Sata2 /250G

คือมันไม่น่ากระตุกได้เลยอะครั้บ ตอนไรท์เนี้ย พอเราใส่แผ่นเข้าไปซะพักพอมันเริ่มอ่านจะกระตุกซะพัก
    คือถ้าเปิดเพลงไว้ เพลงจะค้างเลยครับ ซะ 7/8วินาทีก็จะปกติ แล้วจะเป็นอีกรอบ ตอนแผ่นเด้งออกครับ อาการเหมือนกัน
    ล้างเครื่องมาสดๆ ก็เป็นครับ โปรแกรมเป็นรุ่นสเถียนทั้งหมด ไม่เน้นตัวใหม่ล่าสุดครับ นีโร่ 6.6 เงี้ยครับ
    วิน XP SP2 ตัวดั่งเดิมเลย พวกรุ่นใหม่ที่ออกๆมา ลงแล้วบักเยอะ เลยไม่ใช้ครับ
    คือเดาเองว่า ตัว ไดร์ D อาจมีไว้รัส เหนืองจาก ข้อมูลมันตั้ง 200G ไรท์เท่าไรก็ไม่หมดอะครับ
    เลยไม่มีโอกาศ ล้างไดร์นั้นซะที แต่พอแสกนไวรัส ก็ไม่มีนะครับ ลองใช้หลายตัวแสกนดู แบบ Full แสกนนั้นหละฮะ ก็ไม่เจอ

งงมากๆเลย - -' เลยฝากถามเพื่อนๆด้วยครับ ว่าเป็นเพราะอะไร

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ลองสังเกตุ process ว่ามีอะไรแปลกๆมารันอยู่อ่ะเปล่าง่ะ
    แน่ใจนะว่าไดร์กะสายแพรมิมีปัญหาจะได?
    แน่ใจนะว่านีโรที่ใช้บ่มีปัญหา?

sensekrub1
    Guest

สายแพรนี้บ่แน่ใจค๊บ ไม่เคยไปยุ่ง - -' นีโร บ่มีแน่นอนงับ .... เออรึว่าเอาตัวต่ำกว่านี้มาลง
    เฮ้ย เซง คอมสเปคใช้ว่าจะต่ำ ไมต้องตกต่ำใช้โปรแกรมรุ่นพระเจ้าเ***ด้วยเนี้ย T^T

อีกข้อที่เดา คือการต่อพอต sata งับ ต่อไม่เป็น 555555555 คือเคยซื้อตัวเสียบการ์ดมาต่อเพิ่มงับละมันใช้รูสียบของ sata
    ผมเลยต่อไปกับอีกส่วนอะ คือของ HDD มันจะมีสีแดง 2 อัน กับ สีน้ำเงิน 4 อันผมเอาไปต่อสีน้ำเงิน HDD ต่อสีแดง อะงับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

เครื่องผมก็เป็น อิอิ

OverclockZone Member N_Zone's Avatar

ลองตรวจสอบว่า เครื่องไรท์มีปัญหาหรือเปล่า และตัวโปรแกรมว่ามีปัญหาด้วยไม แต่ผมไม่เคยเจอนะ

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

มันก็น่าจะเป็นนิดๆหน่อยๆนะครับ แบบว่า เวลาเราก๊อปแผ่น มันจะสร้างอิมเมจ ก่อน แล้วค่อยไร้ ฮาดดิสก็มีส่วนนะ (ไอ้ตอนที่มันสร้างอิมเมจนี่ล่ะ ตัวอืดเลย)

OverclockZone Member losopeem's Avatar

ผมก้เป็น

OverclockZone Member xionz's Avatar

ผมก็เป็นนะครับ ( แต่สมัยใช้ P4 ) ตอนนั้นไรท์ไปเพลงกระตุกๆไป

ตอนนี้ใช้ E5200 / Ram 2GB ก็ปรกติครับ เปิดเพลงได้สบายๆเลย

แต่ของเจ้าของกระทู้ E6300 ไม่น่าจะมีปัญหา รอท่านอื่นละกันนะครับ...

OverclockZone Member tonkung's Avatar

ไรท์จากไดร์ฟ D หรือเปล่าคับส่วนมากจะเป็นปัญหาแบบนี้อ่ะคับของผมจะไรท์จากฮาร์ดดิสอีกตัวนึงเลยจะไม่ไรท์จากฮาร์ดดิสที่มีos ตัวอย่้างของผม wd640 aaks ไรท์แผ่นได้4-5แผ่นเครื่องไม่กระตุกผมทำอย่างนี้อ่ะ
    รอความคิดเห็นท่านต่อไปคับ v
    v
    v
    v

OverclockZone Member Hangover Inc.'s Avatar

ผมเป็นครัับ Ram 4 GB E7400 ครับ
    งงเหมือนกัน... แต่ก็รู้มาคร่าวๆ ว่าถ้าไฟล์ทำเป็น image มันจะอืดอ่ะครับ

OverclockZone Member konceptt's Avatar
    อุดรธานี กุมภวาปี

เปิดเพลง ถ้าเป็น วินแอมจะกะตุกคับ

OverclockZone Member deedee's Avatar

ตอนไรท์โปรแกรมเปิดอะไรบ้าง ลองปิดให้หมดไม่ว่าจะสแกนไวรัส หรือโปรแกรมอื่นๆ
    เครื่องไรท์ สภาพดีมั้ย dvd-rw และ แผ่นใช้ยี่ห้อที่ถูกกันมั้ย
    เวลาไรท์อัดความเร็วเต็มที่หรือเปล่าึครับ
    ที่ดีควรแค่ 4X พอแล้ว

ต่อมาด้านฮาร์ดแวร์
    เมนบร์อดรุ่นไหนครับ ชิปเซตอะไร และ South Bridge ตัวไหนครับ
    ICH7 หรือเปล่า
    อยากบอกว่า ICH7 มีบั๊กในการติดต่อกับพวก พร์อต sata และ IDE อยู่พอควรทีเดียว
    (อย่าง P31,G31,G41 นี่ ใช้ South Bridge เหมือนกันหมด อยากบอกว่ามันไม่ดีเลยครับ)
    ถ้าขยับไปหารุ่นที่มี ICH8 จะดีกว่ามากครับ (965p) กรณีมือสองนี่ราคาพอๆกันตัวนี้ยังดีกว่าชิป p31 เยอะครับ
    แต่ถ้างบดีๆมองไปที่ ICH9-10 เลย (ชิป P35-P43-P45)

OverclockZone Member getgetget's Avatar

ปัญหานี้ไม่รู้ว่าเป็นที่อะไรนะครับ แต่บอกได้คำเดียวว่า
    ต่อให้เครื่องแรงจุติจากฟากฟ้ายังไง ก้อเป็นอาการนี้
    เมื่อก่อนใช้คอมสิบกว่าเครื่อง ตั้งแต่หัวเดียวยันสี่หัว แรมนี่ 1-2gb อย่างต่ำ มีปัญหานี้ทุกเครื่อง
    แรกๆก็งง หลังๆก็ปลง ท่านที่เป็นอาการนี้นะครับ คอมท่านไม่ได้ติดไวรัสแต่อย่างใด
    ไม่ต้องลงวินโดวส์ใหม่ให้เสียเวลา เพราะมันไม่ได้ช่วยอะไร
    หรือท่านไหนแก้ได้ช่วยบอกผมที ผมหาวิธีมา 4-5 ปีแล้ว เดี๋ยวนี้ใช้แต่ดุ๊ป สบายใจ อิอิ

OverclockZone Member matipoom's Avatar

ใช้ ashampoo สบายใจ เซ็ง nero 9

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

แปลกนะ

ผมเปิดเพลง แล้วไรท์ แผ่น ก็ไม่กระตุกนะครับ

CD , DVD , DVD9 ไรท์ได้ เพลงที่เปิดก็ไม่กระตุก ไม่มีปัญหานะ แถมยังเล่นเน็ทอีกน่ะครับ...

ผมใช้ Win XP SP3 นะครับ... Nero 8 เปิดเพลงด้วย Winamp เล่นเน็ทด้วย Firefox ครับ

สเปกก็
    AMD Athlon X2 5000+@2.6 GHz
    RAM 4 GB
    HDD SATA II 500 GB

อีกเครื่องก็

AMD Athlon X2 3600+@ 1.9 GHz
    RAM 2 GB
    HDD SATA II 160 GB

ก็ไม่กระตุกเหมือนกันครับ...

dordeg's Avatar

ผมก็ไม่กะตุกนะคับ
    วินแอม+ไฟฟอก+MSN+เนโร9ไรท์แผ่นเกมส์
    XP SP3

OverclockZone Member Camfrog_Terms_Of_Service's Avatar

ลงวินโด้ใหม่ครับ แล้วถอดแรมมาใส่ใหม่ด้วย

OverclockZone Member คิม's Avatar

Windows เน่า เปลื่ยนแผ่นเถอะท่าน

OverclockZone Member volkswagen2007's Avatar

ลอง amd ดูดิคับ

OverclockZone Member kingmax's Avatar

ของผมก็ ไลท์ 8X+ฟังเพลง+msn+ท่องเว็ป มันออกแนวค้างๆหน่วงๆ น่าจะเกิดจาก HD เพราะไฟ HD มันอ่านค้างเลย

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks