Announcement

Collapse
No announcement yet.

มี Modem Billion ของ True จะใช้กับ Linksys WRT54GL ได้ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มี Modem Billion ของ True จะใช้กับ Linksys WRT54GL ได้ไหมครับ

ปัจจุบันมี ADSL USB Modem ยี่ห้อ Billion ที่แถมมากับเน็ต True อยู่ครับ และกำลังสนใจ Wireless ของ Linksys WRT54GL อยู่ อยากรบกวนถามว่า

1). Modem Billion ตัวนี้จะใช้กับ Linksys WRT54GL เพื่อต่อเป็น Wireless Router ADSL Modem ได้ไหมครับ
    2). และถ้าใช้ร่วมกันได้ เวลาเปิดเน็ต เราเปิดแต่ตัว Router ก็สามารถเล่นเน็ตได้ทุกเครื่องใช่ไหมครับ (หรือว่าต้องเปิดคอมเครื่องหลักที่ต่อกับ Router ก่อน คอมเครื่องอื่นๆ ถึงจะสามารถต่อเน็ตได้)
    3). ไม่ทราบว่าถ้ารุ่นนี้ต่อกันไม่ได้ ควรจะซื้อ Wireless Router ADSL Modem รุ่นไหนดีกครับ (ขอเป็น Linksys นะครับ เห็นคนแนะนำกันเยอะเลย)

ขอบคุณทุกท่านมากๆ เลยครับที่ช่วยแนะนำ

รบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

1.ไม่ได้แน่นอนครับ เพราะ Linksys ต้องใช้ Lan Modem นะครับ
      ถ้าจะใช้ WRT54GL ก็ซื้อเราเตอร์ธรรมดา หรือโมเด็มแลน มือ1 มือ2 มาต่อก็ได้
      2.ถ้าคอมเครื่องอื่นๆ ไม่ได้ต่อโดยวิธีให้คอมเครื่องหลักแชร์ คือสายแลนเข้าเรเตอร์ตรงๆ ก็ได้เลยครับ เสียบเราเตอร์+โมเด็มก็พร้อมแล้ว แต่ถ้าต่อสายแลนเครื่องอื่นๆผ่านคอมหลักก่อน ก็ต้องเปิดคอมหลัก แต่ถ้ามีเราเตอร์ ก็เอาสายแลนแต่ละเครื่อง ไปต่อเราเตอร์ตรงๆเลย รุ่นนี้ที่ท่านจะซื้อ ผมใช้อยุ่ มี 4พอร์ทแลน กะไวเรส อต่กับเราเตอร์ D-link DSL500T เซทบริดจ์โหมด
      3.ใช้ WAG200G ก็ได้มั้งครับ เป็นAll-in-One มีเราเตอร์ในตัว

Comment

ตามข้างบนเลยครับ WRT54GL ตัวนี้แจ่มมากครับ อัพ firmware เจ๋งๆจะเยี่ยมมาก

Comment

1). Modem Billion ตัวนี้จะใช้กับ Linksys WRT54GL เพื่อต่อเป็น Wireless Router ADSL Modem ได้ไหมครับ
          2). และถ้าใช้ร่วมกันได้ เวลาเปิดเน็ต เราเปิดแต่ตัว Router ก็สามารถเล่นเน็ตได้ทุกเครื่องใช่ไหมครับ (หรือว่าต้องเปิดคอมเครื่องหลักที่ต่อกับ Router ก่อน คอมเครื่องอื่นๆ ถึงจะสามารถต่อเน็ตได้)

------------------------------
          ตอบ 1+2 รวมเลยนะ
          wrt54gl ไม่สามารถใช้กับ USB Modem Billion ได้ครับถ้าจะใช้ต้องมีคอมไว้ต่อmodem เพื่อConnect internet เเละต่อ wrt54gl เข้ากับสาย lan เครื่อง com
          ------------------------------
          3). ไม่ทราบว่าถ้ารุ่นนี้ต่อกันไม่ได้ ควรจะซื้อ Wireless Router ADSL Modem รุ่นไหนดีกครับ (ขอเป็น Linksys นะครับ เห็นคนแนะนำกันเยอะเลย)

ตอบ Linksys ก็มีรุ่นที่ เป็นAll in one เยอะครับ ลองเลื่อกดูครับ ถ้าไม่ใช้งานโหดมากอะไรก้เเทบไม่ต่างกันครับ

Comment

Working...
          X