Announcement

Collapse
No announcement yet.

เลขweekต่าง มีผลต่อcpuไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เลขweekต่าง มีผลต่อcpuไหมครับ

เลขweekต่าง มีผลต่อcpuไหมครับ

อยากรู้เหมือนกัน แวะมาดู อิอิ

Comment

เห็นเค้าบอกกันว่า เลขวีคนี่ จะมีช่วงที่ของช่วงนั้นมันแรงอ่ะครับ แบบว่า E6600วีค 29-32 แรงอะไรประมานนี้อ่ะครับ เห็นเค้าพูดกันแว๊ปๆ รอผู้รู้

Comment

มีครับ เพราะการผลิต cpu เขาจะผลิดเป็นแผ่น แล้วมาตัด ในหนึ่งแผ่น หรือการผลิตแต่ละแผ่น คุณภาพมันจะไม่ค่อยเท่ากัน โดยมันจะมีเครื่องมือทดสอบว่าส่วนไหนที่ผ่านมาตราฐาน ส่วนไหนไม่่ผ่าน อันที่ไม่ผ่านเขาก็ทิ้งไปหรือเอาไปซ่อมในบางจุด เพื่อเอามาทำ chip รุ่นอื่นๆ อะไรก็แล้วแต่ แต่ส่วนที่ผ่าน ก็จะเอามาคัดอีกที โดยปรกติ ไอ้ cpu ที่เราซื้อ ในความเร็วต่าง กัน ส่วนมากมันจะมีจากไอ้แผ่น ๆเดียวกันนะแหละ แต่คุณภาพมันดันดีกว่า เขาก็คัดเอามาขายเป็นรุ่นแพง ซึ่งหากพูดต้นทุก ก็เท่ากันนะแหละ ดังนั้นไอ้ week ที่ว่าแรง ไม่แรงมันมาจากว่าในช่วงการผลิตนั้น ดันทำได้ออกมาดี แต่่ว่ายังไงก็ต้องขายรุ่นเล็ก ก็ทำเป็นรุ่นเล็ก เลยทำให้เราสามารถมา oc กันได้เยอะ แต่จริงๆ แล้วในสมัยนี้ เทคโนโลยี่การผลิตมันค่อนข้างดีมาก ทำให้ คุณภาพออกมาเฉลี่ยดีเกือบทั้งแผ่น ซึ่งถึงจะ คัดแล้วมันเทียบเท่ากับรุ่นแพงๆที่ขายได้ บางทีในบางช่วงสินค้ารุ่นเล็กมัน ขาดตลาดมันก็เอาไอ้ตัวที่คัดแล้วว่าจะเป็นรุ่นแพง มาใส่ในรุ่นเล็ก ๆ ขายเยอะเหมือนกัน

Comment

ไม่ดีเลยว่าไหม? มี week มาเป็นตัววัดอีก

Comment

อยู่ที่ใจด้วย

Comment

มี

Comment

Working...
              X