overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23

Thread: ช่วยผมแก้ไวรัสที่ครับ ได้โปรด!!!

OverclockZone Member
    Pantip Plaza ราม,บางกะปิ,ลาดพร้าว,สุขา 3

Exclamation ช่วยผมแก้ไวรัสที่ครับ ได้โปรด!!!

บทนำปัญหา
    เนื่องจากวันนี่ผมได้เล่นเวปตามปกติทุกวันๆ จูๆ มันก็มีตัวนับถอยหลังมา 30 วิ จากนั้นมันก็ทำการปิดโปรแกรมที่ผมเปิดอยู่ขณะนั้นหมดเลย แล้วเหลือ 20 วิได้ คอมผมดับไปเลย ไม่มี shutdown แล้วพอเปิดมาใหม่ บูท xp ไปสักพัก มานก็ ดับ อีก ท่านได้ทราบวิธีแก้ไขโปรดช่วยผมด้วย

*ดับ คือ restart นะ*
    ขอขอบคุณมากครับ

โปรแกรมที่เกียวข้อง
    โดยใช้ Firefox และ
    มี Nod32 Update ปกติ
    update xp ทุกอัน

วิธีที่ลองไปแล้ว
    เข้า safe mode ก็โหลดไฟล์เสร็จก็ดับ
    เอาแผ่นลง xp พออ่านไดเวอร์ในเผ่นเสร็จก็จอฟ้า
    ลอง ใช้ แผ่น bootdisc ที่มีโปรแกรม format ต่างๆ แล้วทำการ format แล้ว ก็เป็นเหมือนเดิม ลงวินโดไม่ได้ จอฟ้า
    ลองเอาแผ่นท่ ubuntu ก็ boot live CD ก็ไม่โหลด
    Last edited by chris123; 13 Sep 2007 at 20:41:03.

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ดันไปครับ ไม่เคยเจอ
    รอท่านที่รู้ อะ
    *ไวรัส ละมั้ง

Pantip Plaza ราม,บางกะปิ,ลาดพร้าว,สุขา 3

ดันหน่อยคับๆ เดือดร้อนมากคับ

OverclockZone Member momaymint's Avatar
    อยู่กับ บิว เกต์ต

สงสัยโดน ของ แรง นะเนี้ยๆๆๆ NOD32 ไปสวรรค์ เลย

OverclockZone Member เอก(โอโซน)'s Avatar

แหงะ ฟอแมตลงวินโด้ใหม่ก็มะได้เหรอ
    ลองเปลี่ยนฮาดดิสเลย สบายใจชิว ๆ

ดันๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ลอง hijackthis ดูเป็นไง
    ดันด้วยคน
    ดันๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ลองดูเล่นๆงับป๋ม

เข้าไปที่ C:\WINDOWS\system32\Services ดูที่ Name หาชื่อที่ว่า Remote Procedure Call (RPC) ดับเบิ้ลคลิ๊กเข้าไป เลือกหน้า Recovery ในส่วนของ
    Fist failure : Restart the Computer
    Second failure : Restart the Computer
    Subsequent failures : Restart the Computer
    ให้เปลี่ยน Restart the Computer ทุกตัวให้เป็น Take No Action แล้ว Apply ก็เป็นอันเสร็จ

เข้าวินโดมะได้เลยอ่าึัคับ

ถึงขนาดเข้า ubuntu live CD ไม่ได้นี่ ผมว่า Hardware ละมั้งครับบ เคยเจออาการคล้ายๆ แบบนี้ แต่จำไม่ได้ว่าแก้ยังไง
    ตามที่ท่าน dears บอกมันจะช่วยให้ไม่มีกล่องวินโดส์ขึ้นมานับถอยหลัง แต่เล่นๆ ไปมันก็จะค้างอีก หรือว่า hdd sata หว่า คุ้นๆว่า hdd นี่แหล่ะ เอาไปเคลมแล้วหายเลย นึกออกยังไงจะกลับมาบอกอีกทีละกันครับบ

OverclockZone Member comeng's Avatar
    ศิริราช,ปิ่นเกล้า,บางแค

เย๋ออออ ขนาดว่าลงวินโดวใหม่ยังไม่ได้เลยหรือนี่
    อาไรจะแรงขนาดนั้น
    ช่วยดันแล้วกัน ผมก้ออยากรู้ว่าเพราะอะไร

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

ถ้าถึงขั้น เอาแผ่น xp มาลงใหม่ แล้วยังเป็นนี้ ... ระดับ Bios ม่ายกะ hardware แล้วละงับ =="

OverclockZone Member LigerZero's Avatar

รอสูบความรู้อยู่ครับ -.-

OverclockZone Member madcat's Avatar

...ถ้าขนาดformatแล้วยังไม่หาย, แผ่นbootก็ไม่ไม่ได้, ubuntuก็เข้าไม่ได้ คงเป็นที่Hardwareแล้วมั้งครับ
    ยังไงลองถอดHDDออกก่อน แล้วค่อยใส่แผ่นUbuntuรึไม่ก็พวกMiniPEแล้วดูซิว่ามันจะrunได้รึเปล่า

....ผมไม่แน่ใจว่าUbuntuมันต้องมีHDDด้วยหรือเปล่าถีงจะเล่นได้เพราะเคยมันมาลงในVMครั้งเดียวเมื่อนานมาแล้ว, ตอนนี้ลืมไปหมดแล้วว่างั้นเถอะ
    แต่ว่าใช่อยู่บ่อยๆตอนwindowในHDDล่ม ก็มีแผ่นMiniPEนี่แหละครับ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

Ubuntu ไม่ต้องใช้HDD ครับ มีแค่ CD-Driveเร็วๆ แรมเยอะๆ ก็ ok แล้ว

ผมว่าไม่ใช่แค่ HDD ละ ถ้าแรมมัน Dual Ch. ลองถอดออก 1 แถวดูครับ ลองใส่ทีละแถวแล้วลงดู

ส่วนไอ้ที่นับ 30วิ ผมเคยเป็นตอนปิด Service ของวินโดว์ ตัวที่สำคัญๆครับ
    และก็ที่ OC ไว้ ปรับค่าเดิมด้วยครับ แล้วลองลงวินดู หรือลองรัน Ubuntu ไม่งั้นก็ลองเอา Memtest86 ในUbuntu เช็คแรมดู

OverclockZone Member gOdaRT's Avatar

...

OverclockZone Member zerocs's Avatar

hdd sata เหรอ คงต้องอัพเฟิมแวใหม่มั้งเนอะ เห็นบอกว่ายิงจอฟ้าหลัง อ่านไดเว่อนี่นา
    เห็นเพื่อนบอกว่า เอาวินโด้วตัวที่อัพเดทมาลง ไอ่ตัวที่มีวินโด้กีนิวอ่า ลงผ่าน ไม่งั้นก็วิสต้าโลด
    ถ้าเครื่องนับถอยหลังอีกให้เอาคาถานี้ไปใช้ดูนะ Run>shutdown -a ต้องท่องก่อนจะหมดเวลานะโยม

ลองเข้าตามนี้เลยครับ >> http://www.thaiware.com/main/info.php?id=3783

OverclockZone Member witi1980's Avatar

พาวเวอร์ ลาโลก ไปแล้ว...

PSU มีปัญหา

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks