Announcement

Collapse
No announcement yet.

คุณคิดว่าโปรแกรมอะไรในตอนนี้ ที่ใช้ตัดต่อ VDO ได้ดีที่สุดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คุณคิดว่าโปรแกรมอะไรในตอนนี้ ที่ใช้ตัดต่อ VDO ได้ดีที่สุดครับ

ผมอยากจะรู้ว่า ในสายตาเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ใน OCZ ใช้โปรแกรมอะไรตัดต่อ VDO อะครับ
    หรือคิดว่า ตัวไหนดีที่สุด หรือเห็นระดับเทพๆเค้าใช้ตัวไหนอะครับ

คึอว่า เรื่องมันเป็นยังงี้ครับ

ผมได้รับงานให้ทำ VTR เป็นงานใหญ่พอสมควรครับ 4 งานติดต่อกันเลย
    เริ่มตั้งแต่ถ่ายภาพนิ่ง ภาพเครื่องไหว แล้วก็จัดทำเป็นทั้ง DVD และ VCD อะครับ
    ผมก็ไม่ได้มีฝีมืออะไรครับ ทำๆไปสุดฝีมือมีแค่ไหนก็เต็มที่ไป

สมัยเรียนผมใช้ Windows Movie Maker ครับผม
    งานที่ได้รับมาปัจจุบัน ผ่านไปด้วยดีแล้ว 1 งานครับ
    โดยใช้ Ulead VideoStudio 11

ผมก็เป็น SAP เล็กๆคนนึงอะครับ ไม่ได้มีความรู้เรื่องพวกนี้มาโดยตรง
    อาศัยประสบณ์การเอา ก็เลยเกิดความสงสัยนิดนึงครับ

อยากรู้ว่า Ulead Media Studio Pro กับ Ulead Video Studio มันต่างกันยังไงอะครับ
    ต้องขอรบกวนถามหน่อยนะครับ พอดีผมไม่ว่างที่จะทดสอบเองด้วยอะครับ

เท่าที่ลอง Ulead VideoStudio 11 ผมว่ามันก็ทำงานได้ดีนะครับ ในงานที่ซับซ้อน
    ถ้างานไม่ซับซ้อน ผมว่า Windows Movie Maker มันลงตัวและจัดการได้ดีไม่แพ้กัน

Ulead VideoStudio 11 ในส่วน OverlayTrack มันได้แค่ 6Track รวม VideoTrack ด้วยเป็น 7 (ไม่รวมTrackอื่นๆอีก3Track) ซึ่ง TrackOverlay กับ TrackVideo นั้นใช้งานในบาง Function ได้ไม่เหมือนกัน เป็นข้อเสียข้อนึง ที่ผมไม่ค่อยประทับใจอะครับ แต่จริงๆแล้ว 7Track มันก็เยอะแล้วละครับ หากทำเยอะกว่านี้ ก็Createซ้อนกันได้ไม่มีปัญหา แต่ถ้ามันได้มากกว่านี้โดยไม่ต้องมาทำงานซับซ้อนด้วยตัวเอง และทำงานได้ทุก Function เหมือนกันในทุก Track มันก็ดีจริงไหมครับ

ผมก็เลย อยากจะถามอีกว่า แล้วมีโปรแกรมอะไรที่ดีกว่านี้อีกบ้างครับ ที่มันทำงานที่ซับซ้อนได้มากขึ้นอีกไหมครับ หรือทุก OverlayTrack ทำงานทุก Function ได้เหมือนกันไหมครับ (ของ Mac ด้วยก็ได้นะครับ)

หรืออาจจะเป็นเพราะผมยังไม่ค่อยรู้เรื่องปรับแต่งเจ้า Ulead VideoStudio 11 มากนักนะครับ เพราะมีเวลาน้อยเหลือเกิน เจอหน้ากันก็ใช้ทำงานเลย ไม่เคยใช้มาก่อน และก็ไม่มีเวลาว่างพอที่จะศึกษาตัวอื่นๆเพิ่ม เพราะงานชิ้นต่อไปก็เริ่มเก็บงานจัดเก็บข้อมูลแล้ว

แต่ก็อยากจะบอกว่า จริงๆแล้ว แค่ Ulead VideoStudio 11 สำหรับผม มันก็ถือว่าดีเยี่ยมแล้วครับ
    แต่ผมก็อยากรู้ว่า มีตัวที่เทพกว่านี้อีกไหม

(ได้ข่าวว่า ทาง Adobe ก็มีทีเด็จเหมือนกัน แต่ผมไม่เคยใช้ ใครเคยใช้ โปรดชี้แนะด้วยครับ)
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆ โปรดชี้แนะผมด้วยครับ ขอบคุณครับ

เล่น premiere pro ง่ะ ลูกเล่นเยอะดี....

Comment

Originally posted by dears View Post
      เล่น premiere pro ง่ะ ลูกเล่นเยอะดี....
      premiere pro คือของ Adobe ปะครับ คือไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้นะครับ
      Adobe Premiere Pro ปะครับ
      ขอบคุณที่ชี้แนะครับ

เด๋วจะไปลองดูนะครับ เด๋วงานที่ 3 จะลองดู งาน 2ที่จะทำ สงสัยไม่ทัน แง่มๆ

แล้วมีอะไรดีๆอีกไหมอะครับ

Comment

ของ Adobe นั้นแหละครับ
        Ulead ผมเล่นแค่เวอร์ชั่น8อ่ะ สูงกว่านั้นไม่มีซะแล้ว หุหุ

Comment

แล้วแต่ความชอบและความถนัดครับ
          ส่วนมากที่เห็นเค้าใช้กัน(ทำหนัง)คือ final cut pro กับ premiere pro นี่ล่ะครับ
          ผมใช้premiere proอยู่ ถนัดสุดแล้ว

Comment

นั่นสิครับ

ผมว่าแล้วแต่คนถนัดอ่ะนะ

Comment

premiere pro
              ตัวนี้เหมือนกัน

Comment

ผมว่าพรีเมียร์น่าจะดีสุดนะครับ แต่ยูหลีดก็มีแบบลูกเล่นให้เล่นเยอะดีครับ ผมก็ลองใช้ผสม ๆ กันนะครับ

Comment

ปรกติใช้ Premiere Pro กับ Combustion

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำมากๆครับ

ตอนนี้ใช้ Adobe Premiere Pro มันเป็นอะไรที่โดนใจมากๆครับ
                    คงจะลบ Ulead ไปได้เลย

ประทับใจมากครับ

ยังไงปีหน้า ถ้ามีโอกาสอาจจะลองหัดใช้ final cut pro ดูบ้าง (ถ้าจำไม่ผิด มันรันบน MAC OS ใช่ไหมครับ)

แต่ยังไงตอนนี้ต้องไปหาซื้อของลิขสิทธิ์ก่อนเดี๋ยวจะโดนจับ ตอนนี้ใช้ของปลอมทดลองใช้ อิอิ

Comment

ยังงัยลองใช้ Sony Vegas ดูนะลูกเล่นเยอะดี ใช้ง่าย effect เยอะ คิดว่าดีกว่า ulead นะ

Comment

Adobe ครับคำเดียว

Comment

เท่าที่ลองๆมานี่ Sony Vegas คุณภาพดีกว่า เร็วกว่า premiere นะ (ถ้าไม่มีพวกการ์ด matrox มาช่วย) แต่ premiere มี การ์ดแล้วการทำงานมันเร็ว และreal time กว่า , นอกนั้นก็พวก อิดิอุส ก็ดีนะ ลองเล่นมาหลายตัวและ สรุป ก็คือ แล้วแต่เราถนัดดีกว่า ตอนนี้ใช้แต่ premiere pro1.5 & pro 2

Comment

Working...
                          X